LAC जवळ भारत-अमेरिका युद्ध सराव

0

भारत आणि अमेरिका यांच्यात सुरू असलेल्या लष्करी सरावामुळे चीन घाबरला आहे.

भारत-अमेरिका संयुक्त लष्करी सराव ‘युद्ध अभ्यास’ ची 18 वा सध्या उत्तराखंडमध्ये प्रत्यक्ष नियंत्रण रेषेपासून 100 किमी अंतरावर सुरू आहे. शांतता राखणे आणि आपत्ती निवारण कार्यात दोन्ही सैन्यांमध्ये परस्पर कार्यक्षमता वाढवणे आणि कौशल्य सामायिक करणे हे त्याचे उद्दिष्ट आहे.

सुमारे दोन आठवडे चालणारा हा सराव नुकताच सुरू झाला आहे. चीन-भारत सीमेवर एलएसीजवळ भारत आणि अमेरिका यांच्यातील संयुक्त लष्करी सराव 1993 आणि 1996 मध्ये चीन आणि भारत यांच्यात झालेल्या करारांचे उल्लंघन करतो, असे चीनच्या परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते झाओ लिजियान यांनी येथे पत्रकार परिषदेत सांगितले.

“1993 आणि 1996 च्या कराराचा चिनी परराष्ट्र मंत्रालयाचा संदर्भ मनोरंजक आहे कारण भारताने मे 2020 मध्ये पूर्व लडाखमधील एलएसीवरील विवादित भागात मोठ्या संख्येने सैन्य पाठवण्याच्या पीपल्स लिबरेशन आर्मीच्या (पीएलए) प्रयत्नांना द्विपक्षीय करारांचे उल्लंघन म्हटले आहे. जे सीमा विवाद शांततापूर्ण आणि मैत्रीपूर्ण सल्लामसलत करून सोडवायचे आहे. दोन्ही देशांच्या सैन्यामध्ये सर्वोत्तम सराव, रणनीती, तंत्र आणि कार्यपद्धती यांची देवाणघेवाण करण्याच्या उद्देशाने दरवर्षी भारत आणि अमेरिका यांच्यात लष्करी सराव आयोजित केले जातात. लष्कराने 19 नोव्हेंबर रोजी ट्विट केले होते, “भारत-अमेरिका संयुक्त सराव ‘युद्ध अभ्यास’ ची 18 वा आज ‘फॉरेन ट्रेनिंग नोड’ औली येथे सुरू झाली.” शांतता राखणे आणि आपत्ती निवारण कार्यात दोन्ही सैन्यांमध्ये परस्पर कार्यक्षमता वाढवणे आणि कौशल्य सामायिक करणे हा संयुक्त सरावाचा उद्देश आहे.

लष्कराने 19 नोव्हेंबर रोजी ट्विट करुन माहिती दिली आहे. भारत-अमेरिका संयुक्त ‘युद्ध अभ्यास’ची 18’फॉरेन ट्रेनिंग नोड’ औली येथे सुरू झाली. शांतता राखणे आणि आपत्ती निवारण कार्यात दोन्ही सैन्यांमध्ये परस्पर कार्यक्षमता वाढवणे आणि कौशल्य सामायिक करणे हे संयुक्त सरावाचे उद्दिष्ट आहे.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here