आकाशात आज एकत्र दिसणार ५ ग्रहांचा समूह! सूर्यास्तानंतर पाहता येणार अद्भूत दृश्य

0

आज आकाशात तुम्हाला एक अद्भूत दृश्य पाहायला मिळणार आहे. बऱ्याच दिवसानानंतर ५ ग्रहांचा समूह तयार होण्याचा योग आज तयार होणार आहे. सूर्यास्तानंतर तुम्हाला या पाच ग्रहांचा योग पाहायला मिळणार आहे.

आज, मंगळवार २८ मार्च रोजी आकाशात एक अद्भूत दृश्य पाहायला मिळणार आहे. हे अद्भुत दृश्य तुम्ही देखील पाहू शकता. सूर्यास्तानंतर हे अद्भुत दृश्य पाहायला मिळेल. आकाशात आज ५ ग्रहांचा समूह तयार होणार आहे. सूर्यास्तानंतर बुध, गुरू, शुक्र आणि मंगळ सोबत युरेनस देखील एकत्र दिसणार आहे. हे ग्रह एका छोट्या बिंदूतून पाहिल्यास एकत्र दिसतील. तसेच ५ पैकी ४ ग्रह दुर्बिणीशिवायही दिसू शकतात. आज (२८ मार्च) संध्याकाळी आकाशात पाच ग्रहांचा समूह तयार होणार आहे. आकाशात होणाऱ्या ग्रहांच्या मिलाप पंचायतीची माहिती देताना राष्ट्रीय पुरस्कार विजेत्या विज्ञान प्रसारक सारिका घारू म्हणाल्या की, सूर्यास्तानंतर लगेचच बुध, गुरू, शुक्र आणि मंगळ या ग्रहांच्या भेटीचा सोहळा होणार आहे.

युरेनस आकाशात सुमारे 50 अंशांच्या छोट्या जागेत एकत्र करत असेल. त्यांना साथ देण्यासाठी चंद्रही मंगळाच्या सोबत असेल. या पाचपैकी चार ग्रह दुर्बिणीशिवाय पाहता येऊ शकतात असे सारिका घारू म्हणाल्या आहेत. सारिका घारू यांनी सांगितले की, खगोलशास्त्रात याला प्लॅनेटरी अलाइनमेंट म्हणतात. यापैकी बुध (बुध) सूर्याच्या अगदी जवळ असल्यामुळे काही काळ दिसू शकतो. यानंतर बृहस्पति देखील अस्त करेल. त्यांच्या वर एक तेजस्वी चमकणारा शुक्र असेल. त्याच्या काहीसे वर मंगळ ग्रह असेल, ज्याला चंद्राचा आधार असेल. हे ग्रह कोणत्याही उपकरणाच्या मदतीने उघड्या डोळ्यांनीच पाहता येतात. युरेनस मंगळ आणि शुक्र यांच्यामध्ये असेल पण ते दुर्बिणीच्या मदतीनेच पाहता येईल.

सारिका घारू म्हणाल्या की ग्रहांच्या संरेखनाची ही घटना जवळजवळ प्रत्येक दोन वर्षांनी घडते परंतु यामध्ये ग्रहांमधील कोनीय अंतर जास्त आहे. ती अतिशयोक्तीपूर्ण आणि सोशल मीडियावर मांडली जाते.

उघड्या डोळ्यांनी दिसणार्‍या ग्रहांचा संयोग जर तुम्हाला अगदी जवळून पाहायचा असेल, तर तुम्हाला 8 सप्टेंबर 2040 ची वाट पाहावी लागेल, जेव्हा मंगळ, बुध, गुरू, शुक्र आणि शनि हे आकाशीय अवकाशात मिसळलेले दिसतील.

दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
17:54 28-03-2023

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here