नव्या संसदेचं उद्घाटन राष्ट्रपतींच्या हस्ते करण्यासाठी सुप्रीम कोर्टातील दाखल याचिकेवर आज सुनावणी

0

नवी दिल्ली : नवीन संसद भवनाचे उद्घाटन राष्ट्रपतींनी करावे अशी मागणी करणाऱ्या याचिकेवर आज (26 मे) सर्वोच्च न्यायालयात सुनावणी होणार आहे.

या याचिकेची सुनावणी न्यायमूर्ती जे.के. माहेश्वरी आणि पी.एस. नरसिम्हा यांच्या सुट्टीतील खंडपीठासमोर होईल. सी.आर. जयसुकिन नावाच्या वकिलाने ही याचिका दाखल केली आहे. दाखल केलेल्या या याचिकेमध्ये कलम 85 नुसार राष्ट्रपती या संसदेचं सत्र बोलवतात. तसेच 87 नुसार त्याचं संसदेत अभिभाषण देखील होतं. ज्यामध्ये राष्ट्रपती दोन्ही सदनांना संबोधित करतात. तसेच संसदेमधील सगळी विधेयकं ही राष्ट्रपतींच्या मंजुरीनेच कायदेशीर केली जातात. त्यामुळे राष्ट्रपतींच्या हस्ते या नव्या संसद भवनाचं उद्घाटन करण्यात यावं.

दुसरीकडे, 21 विरोधी पक्षांच्या बहिष्काराच्या दरम्यान 28 मे रोजी होणाऱ्या नवीन संसद भवनाच्या उद्घाटन समारंभात 24 राजकीय पक्ष सहभागी होणार आहेत. लोकसभा सचिवालयानुसार पंतप्रधान नरेंद्र मोदी संसदेच्या नवीन इमारतीचे उद्घाटन करणार आहेत. उद्घाटन समारंभात सहभागी होणार्या पक्षांमध्ये राष्ट्रीय लोकशाही आघाडी (NDA) मध्ये समाविष्ट असलेल्या 18 पक्षांची आणि NDA चा भाग नसलेल्या सहा पक्षांची नावे आहेत.

हे पक्ष उद्घाटन सोहळ्यात सहभागी होणार
संसदेच्या नवीन इमारतीच्या उद्घाटन समारंभात सहभागी होणाऱ्या 18 NDA पक्षांमध्ये भाजप, शिवसेना-शिंदे, नॅशनल पीपल्स पार्टी ऑफ मेघालय, राष्ट्रवादी डेमोक्रेटिक प्रोग्रेसिव्ह पार्टी, सिक्कीम क्रांतीकारी मोर्चा, जन-नायक पार्टी, AIADMK, IMKMK, AJSU यांचा समावेश आहे. , RPI, मिझो नॅशनल फ्रंट, तमिळ मानिला काँग्रेस, ITFT (त्रिपुरा), बोडो पीपल्स पार्टी, पट्टाली मक्कल काची, महाराष्ट्रवादी गोमंतक पार्टी, अपना दल आणि आसाम गण परिषद.

एनडीए बाहेरील पक्षांचा पाठिंबा
त्याच वेळी, लोक जनशक्ती पार्टी (पासवान), बीजेडी, बसपा, टीडीपी आणि वायएसआरसीपी आणि जेडीएस अशा सहा एनडीए बाहेरील पक्ष 28 मे रोजी होणाऱ्या समारंभात सहभागी होतील. जेडीएसच्या वतीने पक्षाचे प्रमुख आणि माजी पंतप्रधान एचडी देवेगौडा या कार्यक्रमाला उपस्थित राहणार आहेत.

बसपाचा पाठिंबा मिळाला
बहुजन समाज पक्षाच्या (बीएसपी) सुप्रीमो मायावती यांनी इमारतीच्या उद्घाटन कार्यक्रमाला पाठिंबा दिला आहे. मात्र, इतर कार्यक्रमात व्यग्र असल्याने त्या स्वत: या समारंभाला उपस्थित राहणार नाहीत. मात्र, त्यांच्या पक्षाचा प्रतिनिधी या समारंभाला उपस्थित राहू शकतो, असे मानले जात आहे.

या पक्षांनी बहिष्कार टाकला
सुमारे 21 विरोधी पक्षांनी संसदेच्या नवीन इमारतीच्या उद्घाटन समारंभावर बहिष्कार टाकला आहे. काँग्रेस, तृणमूल काँग्रेस, द्रविड मुनेत्र कळघम (डीएमके), जेडीयू, आप, राष्ट्रवादी काँग्रेस, शिवसेना (उद्धव बाळासाहेब ठाकरे), मार्क्सवादी कम्युनिस्ट पक्ष, समाजवादी पक्ष, राष्ट्रीय जनता दल, भारतीय कम्युनिस्ट पक्ष, भारतीय संघ यांचा समावेश आहे. मुस्लिम लीग, झारखंड मुक्ती मोर्चा, नॅशनल कॉन्फरन्स, केरळ काँग्रेस (मणी), रिव्होल्युशनरी सोशालिस्ट पार्टी, विदुथलाई चिरुथाईगल काची (VCK), मारुमलार्ची द्रविड मुन्नेत्र कळघम (MDMK), राष्ट्रीय लोक दल, भारत राष्ट्र समिती (BRS) आणि AIMIM यांचा समावेश आहे.

विरोधी पक्षांकडून बहिष्कार कशासाठी?
संसदेच्या नवीन इमारतीचे उद्घाटन पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या हस्ते न करता राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू यांच्या हस्ते व्हावे, अशी काँग्रेससह बहुतांश विरोधी पक्षांची मागणी आहे. त्यासाठी संविधानातील राष्ट्रपती आणि संसद यांच्याशी संबंधित कलमांचा उल्लेख करण्यात येत आहे. राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू यांचा उल्लेख करत विरोधी पक्ष मोदी सरकारच्या कार्यकाळात संसदेतून लोकशाहीचा आत्मा काढून टाकल्याचा आरोप करत आहेत. राष्ट्रपतींना उद्घाटन समारंभापासून दूर ठेवून केंद्र सरकारने अशोभनीय कृत्य केल्याचा आरोप त्यांनी केला. राष्ट्रपती मुर्मू यांना दूर ठेवून पंतप्रधान मोदींनी संसदेच्या नवीन इमारतीचे उद्घाटन करण्याचा घेतलेला निर्णय हा लोकशाहीवर हल्ला असल्याचा आरोपही एका संयुक्त निवेदनात करण्यात आला आहे.

दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
10:38 26-05-2023

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here