नासाने काढला चंद्रयान -2 च्या लँडिंग साइटचा फोटो, लवकरच येवू शकते चांगली बातमी

0

नवी दिल्ली । चंद्रयान -2 च्या विक्रम लाँडरशी संपर्क साधण्याचा कालावधी संपुष्टात येत आहे. दरम्यान, नासाच्या मून आर्बिटरने चंद्रयान -२ चा भारताचा संपर्क तुटलेल्या चंद्राच्या क्षेत्राचे फोटो काढले आहेत.

नासाच्या एका वैज्ञानिकांनी दिलेल्या वृत्तानुसार, नासाने (नासाने) आपल्या चंद्र रेकोनाइझन्स ऑर्बिटर (एलआरओ) च्या मदतीने 17 सप्टेंबर रोजी चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावर अनेक छायाचित्रे काढली. नासा सध्या या फोटोंचे विश्लेषण करीत आहे. याच भागात मिशन चंद्रयान -२ अंतर्गत विक्रम लँडरची सॉफ्ट लँडिंग करण्याचा प्रयत्न केला गेला, परंतु विक्रमच्या जमीनीच्या दोन किलोमीटर आधी इस्रोशी संपर्क तुटला.

विक्रम लाँडरशी संपर्क साधण्याची शक्यता केवळ 21 सप्टेंबरपर्यंत आहे. त्यानंतर, चंद्राच्या त्या भागात अंधार होईल. चंद्र पुनर्रचना ऑर्बिटर (एलआरओ) उप प्रकल्प वैज्ञानिक जॉन केलर यांनी एका वक्तव्यात पुष्टी केली की ऑर्बिटरच्या कॅमेर्‍याने हे फोटो काढले.

ते म्हणाले, एलआरओ टीम या फोटोंची जुन्या छायाचित्रांशी तुलना करेल आणि लँडर दिसत आहे की नाही हे त्यांचे विश्लेषण करेल. ऑर्बिटर चंद्राच्या दक्षिण ध्रुवावरुन जात असताना ही छायाचित्रे घेण्यात आली. त्यावेळी तिथे अंधार पडण्यास सुरवात झाली. हे चित्र अस्पष्ट असेल हे स्पष्ट आहे.

ISRO ने ऑर्बिटरबद्दल दिली महत्वाची माहिती
चांद्रयान-२ चा ऑर्बिटर ठरल्याप्रमाणे सर्व वैज्ञानिक चाचण्या करत आहे. ऑर्बिटरमध्ये आठ अत्याधुनिक पेलोड आहेत. ज्यावरुन चंद्राचा नकाशा तयार करण्यात येईल तसेच चंद्रावर पाणी, बर्फ, खनिजांचा शोध घेतला जाईल. विक्रम लँडरबरोबर संपर्क का तुटला? ते शोधून काढण्यासाठी इस्रोच्या तज्ञांची समिती त्यावर काम करत असल्याची माहिती टि्वटमधून देण्यात आली आहे.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here