राजापूर: निसर्गसंपन्न कोकणात देवराईला पवित्र मानले जाते, मात्र राजापूर तालुक्यातील पाचल येथे एका धक्कादायक प्रकाराने खळबळ उडाली आहे. ऐतिहासिक पाचलोबा मंदिर (पाचलोबाची राई) परिसरातून सुमारे २ लाख ८६ हजार ५३० रुपये किमतीच्या ९५ झाडांची बेकायदेशीर कत्तल करण्यात आली आहे. याप्रकरणी राजापूर पोलीस ठाण्यात अज्ञातांविरुद्ध चोरीचा गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे.
नेमका प्रकार काय?
पाचल सजाचे ग्राम महसूल अधिकारी (तलाठी) लक्ष्मण शामराव नरके (वय ५३) यांनी या संदर्भात फिर्याद दिली आहे. पाचल येथील सर्व्हे नं. ८०५ ही शासकीय जमीन असून ती ‘पाचलोबाची राई’ म्हणून ओळखली जाते. या संरक्षित आणि धार्मिक महत्त्व असलेल्या जमिनीवर चोरट्यांनी डल्ला मारला आहे.
वृक्षतोडीचा तपशील
मिळालेल्या माहितीनुसार, २५ डिसेंबर २०२५ ते १२ जानेवारी २०२६ या कालावधीत ही वृक्षतोड झाली. चोरट्यांनी कोणतीही पूर्वपरवानगी न घेता खालीलप्रमाणे झाडे तोडून नेली:
- मनाई जातीची झाडे: २५ नग
- बिगरमनाई जातीची झाडे: ७० नग
- एकूण वृक्षतोड: ९५ झाडे
- एकूण किंमत: २,८६,५३० रुपये
पोलिस कारवाई आणि गुन्हा दाखल
या गंभीर वृक्षचोरीची दखल घेत तलाठी लक्ष्मण नरके यांनी २८ फेब्रुवारी रोजी रात्री राजापूर पोलीस ठाण्यात तक्रार नोंदवली. पोलिसांनी भारतीय न्यायसंहिता २०२३ च्या कलम ३०३(२) अन्वये अज्ञात चोरट्यांविरुद्ध गुन्हा दाखल केला आहे.
परिसरात संतापाची लाट
देवराईसारख्या पवित्र आणि शासकीय मालकीच्या जमिनीवरून इतक्या मोठ्या प्रमाणावर झाडे तोडली गेल्यामुळे पाचल परिसरात तीव्र संताप व्यक्त होत आहे. निसर्गप्रेमींनी या प्रकरणातील दोषींना तात्काळ अटक करून कठोर शिक्षा करण्याची मागणी केली आहे. राजापूर पोलीस आता या प्रकरणाचा सखोल तपास करत असून चोरट्यांचा शोध घेत आहेत.
दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
15:32 02-03-2026














