मुंबईत २८ सप्टेंबरला राष्ट्रवादीची राज्यस्तरीय बैठक; दुष्काळ, बेरोजगारी आणि राजकीय परिस्थितीवर होणार मंथन
मुंबई:
शरद पवार दुष्काळ दौरा लवकरच सुरू होणार असून, राज्यातील गंभीर दुष्काळी परिस्थितीची प्रत्यक्ष पाहणी करण्यासाठी राष्ट्रवादी काँग्रेसचे (शरदचंद्र पवार) संस्थापक शरद पवार २८ सप्टेंबर रोजी मैदानात उतरणार आहेत. यंदा राज्यातील बहुतांश भागांत पावसाने मारलेल्या दडीमुळे बळीराजा संकटात सापडला आहे. या पार्श्वभूमीवर प्रत्यक्ष शेतकऱ्यांच्या बांधावर जाऊन परिस्थितीचा आढावा घेण्यासाठी आणि प्रशासकीय यंत्रणेला जागे करण्यासाठी शरद पवार हा राज्यव्यापी दौरा करणार आहेत.
मुख्यमंत्री फडणवीसांकडे पत्राद्वारे ‘कोरा दुष्काळ’ जाहीर करण्याची मागणी

दौऱ्यापूर्वीच शरद पवार यांनी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांना सविस्तर पत्र लिहून राज्यात तात्काळ ‘कोरडा दुष्काळ’ जाहीर करण्याची आग्रही मागणी केली आहे. या पत्रात त्यांनी मुख्य ९ मागण्या मांडल्या असून, त्यामध्ये दुष्काळग्रस्त शेतकऱ्यांना हेक्टरी ५० हजार रुपये आणि शेतमजूर कुटुंबांना २५ हजार रुपयांची तातडीची आर्थिक मदत जाहीर करावी, अशी मागणी केली आहे.
तसेच, नियम व निकषांची औपचारिकता न पाळता प्रशासनाने तातडीने मदतकार्य सुरू करावे, कर्जमाफी योजना लागू करावी आणि नियमित कर्ज भरणार्या शेतकऱ्यांना दिली जाणारी प्रोत्साहनपर रक्कम ५० हजारांवरून १ लाख रुपये करावी, असे निर्देश मुख्यमंत्र्यांना पत्राद्वारे दिले आहेत.
मुंबईत २८ सप्टेंबरला राष्ट्रवादीची उच्चस्तरीय बैठक
एकिकडे शरद पवारांचा दुष्काळ पाहणी दौरा निश्चित झालेला असताना, दुसरीकडे २८ सप्टेंबर रोजी सकाळी १० वाजता मुंबईतील वाय. बी. चव्हाण सेंटर येथे राष्ट्रवादी काँग्रेस (शरदचंद्र पवार) पक्षाची महत्त्वाची राज्यस्तरीय बैठक आयोजित करण्यात आली आहे. पक्षाचे प्रदेशाध्यक्ष शशिकांत शिंदे आणि राष्ट्रीय कार्याध्यक्ष सुप्रिया सुळे यांच्या प्रमुख उपस्थितीत ही बैठक पार पडेल.
या राज्यस्तरीय बैठकीत मुख्यत्वे ६ प्रमुख विषयांवर सविस्तर चर्चा व पुढील आंदोलनाची दिशा ठरवली जाणार आहे:
१. दुष्काळ व पाणीटंचाई: राज्यातील दुष्काळी परिस्थिती, पिण्याचे पाणी व चाऱ्याची टंचाई आणि त्याचा ग्रामीण अर्थव्यवस्थेवर होणारा परिणाम.
२. बेरोजगारीचा प्रश्न: राज्यातील बेरोजगार तरुणांच्या विविध समस्यांवर पक्षाची भूमिका आणि आंदोलनात्मक रणनीती.
३. पेपरफुटीचे सत्र: स्पर्धा परीक्षांमधील गैरप्रकार व पेपरफुटीमुळे युवा पिढीच्या भवितव्यावर होणारा अन्याय.
४. SIR बाबत दक्षता: SIR (स्पेशल इन्व्हेस्टमेंट रीजन/स्थानिक विषय) संदर्भात पक्ष पदाधिकारी आणि कार्यकर्त्यांनी पार पाडावयाची कामे.
५. राजकीय सद्यस्थिती: राज्यातील बदलत्या राजकीय समीकरणांचा सविस्तर आढावा.
६. पक्षसंघटन व विस्तार: आगामी काळातील निवडणुकांच्या दृष्टीने पक्षवाढीसाठी ठोस रणनीती आखणे.
राजकीय वातावरण तापणार; सरकारवर टीकेची झोड
आमदार रोहित पवार आधीच राज्यातील विविध दुष्काळग्रस्त भागांचा दौरा करून शेतात जाऊन शेतकऱ्यांशी संवाद साधत आहेत आणि राज्य सरकारच्या धोरणांवर सडकून टीका करत आहेत. आता खुद्द शरद पवार प्रत्यक्ष बांधावर उतरणार असल्याने आणि मुंबईत राज्यस्तरीय बैठकीतून रणशिंग फुंकले जाणार असल्याने राज्यातील राजकीय वातावरण चांगलेच तापण्याची शक्यता आहे.













