रसायनशास्त्रात सपोर्टेड कॅटॅलिस्ट्सच्या संरचनेवर संशोधन; उपप्राचार्या डॉ. अपर्णा कुलकर्णी यांच्या मार्गदर्शनाखाली मिळवले यश
Seema Devasthali PhD Mumbai University संदर्भात रत्नागिरीतील शैक्षणिक वर्तुळातून एक महत्त्वाची आणि अभिमानास्पद बातमी समोर आली आहे. रत्नागिरी एज्युकेशन सोसायटीच्या आर. पी. गोगटे कला व विज्ञान महाविद्यालय आणि आर. व्ही. जोगळेकर वाणिज्य महाविद्यालयातील संशोधन केंद्राच्या मार्गदर्शनाखाली संशोधन करणाऱ्या सीमा देवस्थळी यांना मुंबई विद्यापीठाकडून ‘डॉक्टर ऑफ तत्त्वज्ञान’ अर्थात पीएच.डी. (Ph.D.) पदवी नुकतीच प्रदान करण्यात आली आहे.
सीमा देवस्थळी यांनी रसायनशास्त्र विषयात ‘सपोर्टेड कॅटॅलिस्ट्सच्या संरचना आणि उत्प्रेरक गुणधर्मांवरील अभ्यास’ या विषयावर आपले महत्त्वपूर्ण संशोधन पूर्ण केले आहे. त्यांनी गोगटे-जोगळेकर महाविद्यालयाच्या उपप्राचार्या डॉ. अपर्णा कुलकर्णी यांच्या मार्गदर्शनाखाली ही पीएच.डी. पदवी प्राप्त केली आहे. टाकाऊ वस्तूंपासून उत्प्रेरक (कॅटॅलिस्ट) तयार करणे, हे त्यांच्या विशेष अभ्यासाचे व संशोधनाचे मुख्य क्षेत्र राहिले आहे.
आपला पीएच.डी.चा संशोधन प्रवास पूर्ण करताना त्यांनी दोन उच्च दर्जाचे शोधनिबंध आंतरराष्ट्रीय जर्नलमध्ये प्रसिद्ध केले आहेत. याशिवाय विविध आंतरराष्ट्रीय परिषदांमध्ये सक्रिय सहभाग घेऊन त्यांनी आपले संशोधन कार्य सादर केले आहे. गोगटे-जोगळेकर महाविद्यालयाच्या रसायनशास्त्र विषयाच्या पीएच.डी. सेंटरमधून ही पदवी प्राप्त करणाऱ्या सीमा देवस्थळी या पहिल्या विद्यार्थिनी ठरल्या आहेत. त्यांच्या या यशाबद्दल शैक्षणिक आणि सामाजिक क्षेत्रातून त्यांचे कौतुक होत आहे.














