४०० मीटर अडथळ्यात विथ्याला कांस्य तर १५०० मीटर शर्यतीत गुलवीरला रौप्य; भारताची पदकसंख्या ४१ वर
Asian Games 2026 मध्ये भारतीय अॅथलीट्सची दमदार घोडदौड सुरूच आहे. सोमवारी (२८ सप्टेंबर) पार पडलेल्या लढतींमध्ये भारताची महिला धावपटू विथ्या रामराज हिने ऐतिहासिक कामगिरी करत दिग्गज पीटी उषा यांचा तब्बल ४२ वर्षांपूर्वीचा राष्ट्रीय विक्रम मोडीत काढला आणि कांस्यपदकावर नाव कोरले. तर दुसरीकडे पुरुषांच्या १५०० मीटर शर्यतीत गुलवीर सिंगने वैयक्तिक सर्वोत्तम कामगिरीसह रौप्यपदक पटकावले. या दोन्ही पदकांमुळे आशियाई खेळांमधील भारताच्या पदकांची एकूण संख्या ४१ वर पोहोचली आहे.
विथ्या रामराजचा ऐतिहासिक विक्रम; पीटी उषा यांचा रेकॉर्ड इतिहासजमा
महिलांच्या ४०० मीटर अडथळा शर्यतीत २५ वर्षीय विथ्या रामराजने अवघ्या ५४.७५ सेकंदांत शर्यत पूर्ण करत कांस्यपदक जिंकले. ही तिची आजवरची वैयक्तिक सर्वोत्तम (Personal Best) वेळ ठरली. या कामगिरीसह तिने १९८४ च्या लॉस एंजिल्स ऑलिंपिकमध्ये पीटी उषा यांनी नोंदवलेला ५५.४२ सेकंदांचा ४२ वर्षे जुना राष्ट्रीय विक्रम मोडीत काढला. आता हा राष्ट्रीय विक्रम अधिकृतपणे विथ्या रामराजच्या नावावर नोंदवला गेला आहे.

या शर्यतीत संयुक्त अरब अमिरातीच्या (UAE) मरियम करीमने ५४.३१ सेकंदांसह सुवर्ण तर कझाकस्तानच्या एडेलिना जेम्सने ५४.५८ सेकंदांसह रौप्यपदक मिळवले. चालू आशियाई खेळांमधील विथ्याचे हे दुसरे पदक असून यापूर्वी तिने ४x४०० मीटर मिक्स रिलेमध्ये रौप्यपदक जिंकले होते.
गुलवीर सिंगची १५०० मीटर शर्यतीत रौप्यवेध कामगिरी
पुरुषांच्या १५०० मीटर शर्यतीत भारताच्या गुलवीर सिंगने ३:३६.७२ मिनिटांची वैयक्तिक सर्वोत्तम वेळ नोंदवत रौप्यपदकावर कब्जा केला. या शर्यतीत जपानच्या कजुतो इइजावाने ३:३६.३५ मिनिटांत सुवर्ण तर जपानच्याच नागिया मोरीने ३:३७.९२ मिनिटांच्या वेळेसह कांस्यपदक पटकावले. गुलवीर सिंगचे या आशियाई खेळांमधील हे दुसरे पदक असून यापूर्वी त्याने १०,००० मीटर शर्यतीतही रौप्यपदक जिंकले होते.
पदकतालिकेत भारत १२ व्या स्थानावर
अॅथलेटिक्समधील या दुहेरी यशामुळे आशियाई खेळ २०२६ मधील भारताच्या पदकांची संख्या ४१ झाली आहे. यामध्ये भारताने ४ सुवर्णपदकांसह अनेक रौप्य आणि कांस्यपदकांची कमाई केली असून, भारत सध्या मेडल गुणतालिकेत १२ व्या स्थानावर आहे.













