Tukaram Mundhe on Gen Z and IAS Career: “माझ्या मुलांना मी कधीच आयएएस होण्याचा सल्ला देणार नाही” – तुकाराम मुंढे

Tukaram Mundhe on Gen Z and IAS Career: "माझ्या मुलांना मी कधीच आयएएस होण्याचा सल्ला देणार नाही" - तुकाराम मुंढे

अन्न व औषध प्रशासन आयुक्त तुकाराम मुंढे यांचे तरुणांना चारित्र्य निर्माण करण्याचे आवाहन

*पिंपरी-चिंचवड:
*
Tukaram Mundhe Marathi News संदर्भात समोर आलेल्या ताज्या माहितीनुसार, सध्या अन्न आणि औषध प्रशासनाचे (FDA) आयुक्त तथा वरिष्ठ आयएएस (IAS) अधिकारी तुकाराम मुंढे यांच्या धडक कारवायांची संपूर्ण राज्यात मोठी चर्चा सुरू आहे. दरम्यान, पिंपरी-चिंचवड येथील ‘ग्लोबल मराठा बिझनेस एक्स्पो’मध्ये (Global Maratha Business Expo) हजेரி लावून त्यांनी विविध गंभीर विषयांवर सडेतोड भाष्य केले आहे. विशेषतः, आजच्या तरुण पिढीची कार्यशैली आणि यश मिळवण्याच्या धावपळीवर त्यांनी परखड मत मांडले आहे.

"माझ्या मुलांनी मला विचारले तर मी म्हणेन, आयएएस होऊ नका"

आजच्या तरुण पिढीबद्दल बोलताना तुकाराम मुंढे यांनी तरुणाईच्या बदलत्या मानसिकतेवर मोठा प्रहार केला. ते म्हणाले की, आजची तरुण पिढी अतिशय ज्ञानी असून एका क्लिकवर त्यांच्याकडे माहितीचा साठा उपलब्ध आहे आणि ते खूप वेगवानही आहेत. परंतु, त्यांना थांबायचे म्हटले की त्रास होतो, ज्यामुळे त्यांची व्याप्ती मर्यादित होत चालली आहे.

Infigo eyecare

तरुणांच्या कमी असलेल्या ‘अटेंशन स्पॅन’वर (Attention Span) बोट ठेवताना ते म्हणाले, "प्रत्येक प्रश्नाचे उत्तर अवघ्या सात सेकंदांत मिळत नसते. आजच्या आपल्या अनेक महत्त्वाच्या समस्यांचे उत्तर अशा काही सेकंदांच्या रिल्स किंवा व्हिडिओंमध्ये कधीच मिळू शकणार नाही." यश कधीही घाईने किंवा काही क्षणात मिळत नाही, त्यासाठी चिकाटी आणि सातत्याची नितांत गरज असते, असे त्यांनी स्पष्ट केले. या संपूर्ण संदर्भात बोलताना त्यांनी एक धक्कादायक विधान केले की, "माझ्या मुलांना जर मला विचारले की मी आयएएस होऊ का? तर मी त्यांना म्हणेन, मुळीच आयएएस होऊ नका." त्यांच्या या विधानामुळे उपस्थितांमध्ये मोठी चर्चा रंगली.

चारित्र्य निर्माण महत्त्वाचे; दुष्काळाकडे संधी म्हणून पाहा

तरुणांच्या भवितव्याबाबत बोलताना त्यांनी नमूद केले की, आजच्या पिढीसाठी सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे ‘कॅरेक्टर बिल्टअप’ (Character Buildup) करणे होय. चारित्र्य आणि मूल्ये जोपासल्याशिवाय मोठे यश टिकत नाही.

याच कार्यक्रमात त्यांनी दुष्काळ आणि शेतीच्या प्रश्नावरही सखोल मार्गदर्शन केले. दुष्काळाकडे केवळ एक समस्या म्हणून न पाहता, त्यात नवीन संधी शोधण्याचा सल्ला त्यांनी शेतकऱ्यांना दिला. पावसावर केवळ अवलंबून न राहता दुग्ध व्यवसायासारख्या पूरक व्यवसायांकडे वळण्याचे आवाहन त्यांनी केले. संकटात खचून न जाता भविष्याचा वेध घेत व्यवसायाचे नवे मार्ग शोधणे हीच काळाची गरज असल्याचे त्यांनी अधोरेखित केले.