Ratnagiri Ratnadurg Fort Celebration प्रसंगी ‘आधी तोरण गडाला, मग घराला!’ संकल्पनेतून ऐतिहासिक वारसा जपणाऱ्या उपक्रमास उत्स्फूर्त प्रतिसाद
*रत्नागिरी:
*रत्नागिरी तालुक्यातील ऐतिहासिक किल्ले रत्नदुर्ग येथील महादरवाजा परिसरातील हनुमान मंदिर येथे दसऱ्याच्या शुभमुहूर्तावर ‘गडकिल्ले संवर्धन प्रतिष्ठान’ महाराष्ट्र राज्य (रत्नागिरी विभाग) यांच्या वतीने ‘Ratnagiri Ratnadurg Fort Celebration’ अंतर्गत गडपूजन व शस्त्रपूजन सोहळा पारंपरिक दिमाखात पार पडला. गडकिल्ल्यांचे ऐतिहासिक महत्त्व, छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या पराक्रमाचा वारसा आणि महाराष्ट्राची समृद्ध संस्कृती जतन करण्याच्या उद्देशाने या कार्यक्रमाचे आयोजन करण्यात आले होते.
‘आधी तोरण गडाला, मग घराला!’ या प्रेरणादायी संकल्पनेवर आधारित या उपक्रमाला प्रतिष्ठानच्या मावळे आणि रणरागिणींचा उत्स्फूर्त प्रतिसाद मिळाला. दसऱ्याच्या दिवशी सर्वप्रथम गडाचे पूजन करून आपल्या ऐतिहासिक वारशाप्रती कृतज्ञता व्यक्त करणे आणि त्यानंतर घरात सण साजरा करणे, हा या उपक्रमामागील मुख्य उद्देश होता.
स्वच्छता मोहीम आणि महादरवाज्याला भव्य तोरण
या सोहळ्याच्या निमित्ताने उपस्थित मावळे व रणरागिणींनी एकत्र येत किल्ले रत्नदुर्गाच्या महादरवाजा परिसराची सखोल स्वच्छता केली. त्यानंतर ऐतिहासिक महादरवाजाला भव्य तोरण बांधून गडाला सणासुदीचे आणि मंगलमय स्वरूप प्राप्त करून दिले. परिसर स्वच्छतेनंतर पारंपरिक पद्धतीने गडपूजन व शस्त्रपूजन करून दसरा उत्सव साजरा करण्यात आला. प्रत्यक्ष कृतीतून गड-किल्ल्यांचे संवर्धन, स्वच्छता आणि ऐतिहासिक वास्तूंबद्दलची सामाजिक बांधिलकी या प्रसंगी अधोरेखित करण्यात आली.

जिजाऊ संस्थेची प्रमुख उपस्थिती
या सोहळ्याला जिजाऊ संस्थेचे अध्यक्ष ॲड. मांडवकर आणि त्यांच्या सहकाऱ्यांची प्रमुख उपस्थिती लाभली. त्यांनी या उपक्रमात प्रत्यक्ष सहभागी होत सोहळ्याची शोभा वाढवली. मावळे व रणरागिणींच्या एकजुटीने आणि उत्साहामुळे संपूर्ण रत्नागिरी रत्नदुर्ग परिसरात शिवकालीन परंपरेची आणि ऐतिहासिक वारशाविषयीच्या अभिमानाची अनुभूती निर्माण झाली.
ऐतिहासिक अस्मितेचे जतन आणि संवर्धनाचा संदेश
गड-किल्ले हे केवळ ऐतिहासिक वास्तू नसून महाराष्ट्राच्या शौर्याचे, स्वाभिमानाचे आणि अस्मितेचे प्रतीक आहेत. या वास्तूंचे जतन करणे, त्यांची स्वच्छता राखणे आणि पुढील पिढीपर्यंत त्यांचा इतिहास पोहोचवणे ही प्रत्येकाची जबाबदारी आहे. याच विचारातून गडकिल्ले संवर्धन प्रतिष्ठान सातत्याने विविध संवर्धनात्मक आणि जनजागृतीपर उपक्रम राबवत आहे. ‘आधी तोरण गडाला, मग घराला!’ या संकल्पनेतून गडांविषयीची निष्ठा आणि संवर्धनाची भावना अधिक दृढ करण्याचा महत्त्वपूर्ण संदेश या सोहळ्यातून देण्यात आला.
या उपक्रमासंदर्भात अधिक माहितीसाठी रत्नागिरी विभाग अध्यक्ष दीपेश वारंग सर (9920905920), विभाग प्रमुख मयूर भितळे सर (7666708201) आणि संपर्क प्रमुख तन्मय जाधव (8379012347) यांच्याशी संपर्क साधता येईल.













