Python Rescued Chiplun: चिपळूण शहरात आरडीसीसी बँकेसमोर आढळला १२ फूट लांबीचा अजगर; सर्पमित्रांनी सुरक्षितरीत्या केले रेस्क्यू

Python Rescued Chiplun: चिपळूण शहरात आरडीसीसी बँकेसमोर आढळला १२ फूट लांबीचा अजगर; सर्पमित्रांनी सुरक्षितरीत्या केले रेस्क्यू

अजगराला नैसर्गिक अधिवासात केले मुक्त; लोकवस्तीत वन्यजीव आढळल्यास तातडीने संपर्क साधण्याचे वन विभागाचे आवाहन

Python Rescued Chiplun च्या संदर्भात चिपळूण शहरातून एक मोठी आणि कौतुकास्पद बातमी समोर आली आहे. चिपळूण शहरातील लोकवस्तीत असलेल्या आरडीसीसी (RDCC) बँकेसमोर शुक्रवार, २३ ऑक्टोबर रोजी सायंकाळी ७:३० वाजण्याच्या सुमारास अचानक १२ फूट लांबीचा प्रचंड अजगर आढळून आला. ऐन वर्दळीच्या आणि लोकवस्तीच्या ठिकाणी अजगर दिसल्याने नागरिकांमध्ये काही काळ घबराट पसरली होती.

सर्पमित्रांची तत्परता; अजगराला दिले वन विभागाच्या ताब्यात
याबाबतची माहिती मिळताच सर्पमित्र अ‍ॅडव्होकेट चिन्मय दीक्षित आणि शिवराज शिर्के यांनी क्षणाचाही विलंब न लावता तत्काळ घटनास्थळी धाव घेतली. त्यांनी मोठ्या कौशल्याने आणि सुरक्षिततेने १२ फूट लांबीच्या अजगराला रेस्क्यू करून पकडले. यानंतर अजगराला पुढील प्रशासकीय आणि वैद्यकीय कार्यवाहीसाठी वन विभागाच्या स्वाधीन करण्यात आले.

चिपळूणचे वन परिक्षेत्र अधिकारी एस. एस. खान यांनी अजगराची सखोल पाहणी केली असता, तो सुस्थितीत आणि निरोगी असल्याची खात्री झाली.

Mobile hub

नैसर्गिक अधिवासात सुरक्षित सुटका
विभागीय वन अधिकारी श्रीमती गिरिजा देसाई आणि सहाय्यक वनसंरक्षक (रत्नागिरी/चिपळूण) श्रीमती प्रियंका लगड यांच्या मार्गदर्शनाखाली पुढील कारवाई करण्यात आली. चिपळूणचे वन परिक्षेत्र अधिकारी एस. एस. खान, रामपूरचे वनरक्षक राहुल गुंठे आणि वाहनचालक नंदकुमार कदम यांच्या उपस्थितीत या १२ फूट लांबीच्या अजगराला त्याच्या नैसर्गिक अधिवासात सुरक्षितरीत्या मुक्त करण्यात आले.

वन विभागाचे नागरिकांना महत्त्वाचे आवाहन
वन्यजीव हे निसर्गाच्या साखळीसाठी आणि समतोलासाठी अत्यंत महत्त्वाचे घटक आहेत. लोकवस्तीत किंवा परिसरात कोणतेही वन्यप्राणी किंवा साप आढळल्यास नागरिकांनी घाबरून न जाता त्यांना मारण्याचा, पकडण्याचा किंवा त्रास देण्याचा प्रयत्न अजिबात करू नये. असा प्रसंग उद्भवल्यास तात्काळ वन विभागाशी किंवा अधिकृत सर्पमित्रांशी संपर्क साधावा, असे आवाहन वन विभागामार्फत करण्यात आले आहे.