महाराष्ट्र राज्यातील पालकमंत्री पदाच्या नियुक्तीच्या जाहीरातीनंतर आलेल्या वादाचा परिणाम म्हणून, रायगड आणि नाशिक जिल्ह्याच्या पालकमंत्री पदाच्या नियुक्तीला तात्पुरती स्थगिती देण्यात आली आहे. ही नियुक्ती शनिवार, 18 जानेवारी 2025 रोजी जाहीर करण्यात आली होती, परंतु त्यानंतर महायुतीमधील विविध गटांमध्ये नाराजी व्यक्त होऊ लागली.
कारणे आणि प्रतिक्रिया
रायगड जिल्ह्याचे पालकमंत्री पद शिंदे गटाच्या भरत गोगावले यांना न देता अजित पवार गटाच्या आदिती तटकरे यांना देण्यात आले होते, यामुळे रायगड जिल्ह्यात शिंदे गटाच्या कार्यकर्त्यांमध्ये प्रचंड नाराजी व्यक्त होत होती. गोगावले यांच्या कार्यकर्त्यांनी या निर्णयाचा जोरदार विरोध केला आणि त्यामुळे राजकीय वातावरण ताणले गेले.
नाशिक जिल्ह्याच्या पालकमंत्री पदाबाबतही असेच वाद निर्माण झाले होते. शिवसेनेच्या वाट्याला हे पद न आल्याने त्यांच्या कार्यकर्त्यांमध्ये नाराजी होती आणि त्यामुळे राजकीय स्थिती बिघडली होती.
तात्पुरता तोडगा
या वादाचा समाधान करण्यासाठी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या सरकारने रविवारी रात्री एक जीआर जारी करून रायगड आणि नाशिक जिल्ह्याच्या पालकमंत्री पदाच्या नियुक्तीला तात्पुरती स्थगिती देण्याचा निर्णय घेतला. हा निर्णय महायुतीमधील सर्व गटांच्या एकत्रित बैठकीनंतर घेण्यात आला.
“रायगड आणि नाशिक जिल्ह्याच्या पालकमंत्री पदाच्या नियुक्तीबाबत आलेल्या वादाचा समाधान करण्यासाठी हा निर्णय घेण्यात आला आहे. आम्ही सर्व गटांच्या एकत्रित बैठकीनंतर हा तोडगा काढला आहे,” असे मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी सांगितले.
प्रभाव आणि महत्त्व
हा निर्णय महाराष्ट्र राजकारणातील एक महत्त्वाचा टप्पा आहे. पालकमंत्री पदे ही राज्यातील जिल्हा पातळीवरील विकास आणि प्रशासनाच्या दृष्टीने अत्यंत महत्त्वाची असतात. या पदांच्या नियुक्तीमुळे जिल्हा पातळीवर राजकीय संतुलन राखण्याचा प्रयत्न केला जातो.
रायगड आणि नाशिक जिल्ह्याच्या पालकमंत्री पदाच्या नियुक्तीला तात्पुरती स्थगिती देण्याचा निर्णय हा महायुतीमधील विविध गटांमधील संतुलन राखण्याचा एक प्रयत्न आहे. हा निर्णय राज्यातील राजकीय स्थिती स्थिर करण्यास मदतीला येईल, परंतु या पदांच्या नियुक्तीबाबतचा शेवटचा निर्णय केव्हा घेतला जाईल, हे पाहणे महत्त्वाचे आहे.











