रत्नागिरी पालिकेत आता ‘कुत्रा निर्बीजीकरण’ घोटाळ्याचा संशय; ४ वर्षांत शून्य खर्च, मग एकाच वर्षात २५ लाख कुठे जिरले?

रत्नागिरी: रत्नागिरी नगरपालिकेच्या प्रशासकीय राजवटीतील संशयास्पद खर्चाची मालिका थांबताना दिसत नाही. नवनियुक्त मंडळाच्या सभेत आता ‘भटकी कुत्री निर्बीजीकरण’ आणि ‘मोकाट गुरे’ यांच्या नियोजनासाठी करण्यात आलेल्या तब्बल २५ लाख रुपयांच्या खर्चावर नगरसेवक राजेश तोडणकर यांनी प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले आहे. विशेष म्हणजे, गेल्या तीन वर्षांत एक रुपयाही खर्च न करणाऱ्या प्रशासनाने अचानक एका वर्षात एवढा मोठा निधी खर्च केल्याने या प्रकरणाला आता भ्रष्टाचाराचा वास येऊ लागला आहे.

राजेश तोडणकर यांनी प्रशासनाला धारेवर धरले

आज झालेल्या नगरपालिकेच्या सर्वसाधारण सभेत नगरसेवक राजेश तोडणकर यांनी आकडेवारीनिशी प्रशासनाचा बुरखा फाडला. त्यांनी दिलेल्या माहितीनुसार:

  • २०२१ ते २०२४ या काळात खर्च शून्य: गेल्या तीन वर्षांत कुत्र्यांचे निर्बीजीकरण किंवा मोकाट गुरांच्या प्रश्नावर नगरपालिकेने एक रुपयाही खर्च केला नाही.
  • २०२४-२५ मध्ये अचानक २५ लाखांची उधळपट्टी: चालू आर्थिक वर्षात मात्र याच कामासाठी अचानक २५ लाख रुपये खर्च करण्यात आल्याचे कागदोपत्री दिसत आहे.
  • खर्चाचा दर: एका कुत्र्याच्या निर्बीजीकरणासाठी साधारण १६५० रुपये इतका खर्च येतो. या हिशोबाने मोठ्या प्रमाणात निर्बीजीकरण होणे अपेक्षित होते.

प्रश्न जैसे थे; मग पैसा गेला कुठे?

राजेश तोडणकर यांनी सभेत विचारले की, जर लाखो रुपये खर्च झाले आहेत, तर शहरातील भटक्या कुत्र्यांचा आणि उनाड गुरांचा प्रश्न आजही ‘जैसे थे’ का आहे? शहरात अद्यापही भटक्या कुत्र्यांचा सुळसुळाट असून नागरिकांना त्याचा त्रास सहन करावा लागत आहे. या प्रश्नावर प्रशासकीय अधिकाऱ्यांनी नेहमीप्रमाणे “माहिती घेऊन सांगतो” असे त्रोटक उत्तर देऊन वेळ मारून नेण्याचा प्रयत्न केला.

नगरपालिका ३५ कोटींच्या देण्याखाली

आधीच रत्नागिरी नगरपालिकेवर ३५ कोटी रुपयांचे देणे असताना, जनतेच्या करातून जमा झालेल्या पैशाची अशा प्रकारे विल्हेवाट लावली जात असल्याने संताप व्यक्त होत आहे. प्रशासकीय राजवटीत लोकप्रतिनिधींचा अंकुश नसल्याचा फायदा घेत अधिकाऱ्यांनी मर्जीतील कंत्राटदारांना लाभ मिळवून देण्यासाठी हे ‘घोटाळे’ केले असावेत, असा संशय आता बळावला आहे.

शौचालय घोटाळा, गॅस वाहिनी खोदाई घोटाळ्यानंतर आता ‘कुत्रा निर्बीजीकरण’ खर्चही संशयाच्या भोवऱ्यात आल्याने रत्नागिरी पालिकेच्या कारभाराचे वाभाडे निघाले आहेत.