रत्नागिरी (लांजा): “समाजातील प्रत्येक नागरिकाला आणि तळागाळातील शेवटच्या व्यक्तीपर्यंत न्याय पोहोचायला हवा. संविधानाने जे अधिकार बहाल केलेले आहेत, ते प्रत्येक भारतीयाला सन्मानाने मिळायला हवेत,” असे प्रतिपादन मुंबई उच्च न्यायालयाचे पालक न्यायमूर्ती माधव जामदार यांनी केले.
लांजा येथील श्रीराम कुसुमताई सदाशिव वंजारे महाविद्यालयाच्या मैदानावर आयोजित ‘विधी सेवा महाशिबिर व शासकीय योजनांचा महामेळावा’ प्रसंगी ते बोलत होते. राष्ट्रीय व महाराष्ट्र राज्य विधी सेवा प्राधिकरण, जिल्हाधिकारी कार्यालय आणि लांजा तालुका वकील संघाच्या संयुक्त विद्यमाने हा भव्य सोहळा पार पडला.
महाविद्यालयाच्या मैदानावर उत्साहाचा जागर
कार्यक्रमाचे उद्घाटन न्यायमूर्ती जामदार यांच्या हस्ते आम्रवृक्षाला पाणी देऊन करण्यात आले. यावेळी बोलताना त्यांनी महाविद्यालयाच्या आठवणींना उजाळा दिला. ते म्हणाले, “सळसळते तारुण्य ही महाविद्यालयाची ओळख आहे. याच उत्साहाने शासनाच्या विविध योजनांचा लाभ समाजातील दुर्बल घटकांपर्यंत पोहोचवणे हे आपल्या सर्वांचे कर्तव्य आहे. हा मेळावा सामान्य माणसाच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी आणि त्यांना अधिकारांची जाणीव करून देण्यासाठी मैलाचा दगड ठरेल.”
डिजिटल पुस्तिकेचे लोकार्पण
प्रमुख जिल्हा व सत्र न्यायाधीश श्री. जाधव यांनी यावेळी सामाजिक न्यायाच्या भूमिकेवर भर दिला. ते म्हणाले की, सर्व शासकीय योजनांची माहिती एकाच छताखाली मिळावी यासाठी हा मेळावा आयोजित केला आहे. विशेष म्हणजे, विविध विभागांच्या योजनांची एकत्रित ‘डिजिटल पुस्तिका’ तयार करण्यात आली असून, तिचा वापर आता राज्यभर मार्गदर्शक म्हणून करता येणार आहे.
महिला सक्षमीकरणात रत्नागिरीचा डंका
जिल्हा परिषदेच्या मुख्य कार्यकारी अधिकारी वैदेही रानडे यांनी ‘मिनी मंत्रालय’ म्हणून जिल्हा परिषदेच्या कामाचा आढावा घेतला. त्यांनी नमूद केले की:
- उमेद अभियान: महिला सक्षमीकरणासाठी उमेदतर्फे उत्कृष्ट काम सुरू असून रत्नागिरीच्या स्टॉल्सना राज्याबाहेरही मोठी मागणी आहे.
- स्थानिक पदार्थ: रस शिरवाळे, पानगा, आंबोळी आणि घावन या कोकणी पदार्थांनी बाजारपेठ काबीज केली आहे.
- सिंधुरत्न योजना: महिला प्रभाग संघांना टुरिस्ट व्हॅन आणि हाऊस बोटींचे वितरण करण्यात आले आहे.
- पाणीपुरवठा: अनेक गावांच्या पाणीपुरवठा योजनांचे व्यवस्थापन आता महिलांच्या हाती सोपवण्यात आले आहे.
उपस्थित मान्यवर
या सोहळ्याला जिल्हा विधी सेवा प्राधिकरणाचे अध्यक्ष विनोद जाधव, मुख्य कार्यकारी अधिकारी वैदेही रानडे, अपर जिल्हाधिकारी भाऊ गलांडे, सचिव राजेंद्र पाटील, लांजा वकील संघाचे अध्यक्ष सदानंद गांगण, पोलीस उपअधीक्षक सुरेश कदम आणि रत्नागिरी वकील संघाचे अध्यक्ष विलास पाटणे यांच्यासह अनेक मान्यवर उपस्थित होते.
थोडक्यात महत्त्वाचे: या महामेळाव्यामुळे लांजा तालुक्यातील हजारो नागरिकांना एकाच ठिकाणी कायदेशीर सल्ला आणि शासकीय योजनांची माहिती मिळाली, ज्यामुळे प्रशासकीय पारदर्शकता वाढण्यास मदत होणार आहे.
दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
11:31 18-03-2026














