Sangameshwar Landslide Risk: कोळंबे हायस्कूलमागील दरड कोसळली; महामार्ग ठेकेदाराच्या निष्काळजीपणामुळे ४०० विद्यार्थ्यांचा जीव धोक्यात

मुलींचे स्वच्छतागृह केले बंद; १५० विद्यार्थिनींची होणार कोंडी, ठेकेदारावर सदोष मनुष्यवधाचा गुन्हा दाखल करण्याची ग्रामस्थांची मागणी

संगमेश्वर (रत्नागिरी): Sangameshwar Landslide Risk अर्थात संगमेश्वर तालुक्यातील कोळंबे येथील कमळजाबाई हायस्कूलच्या सुरक्षेचा प्रश्न अत्यंत ऐरणीवर आला आहे. मुंबई-गोवा राष्ट्रीय महामार्गाच्या कामादरम्यान कंत्राटदाराने केलेल्या अनधिकृत आणि निष्काळजी खोदाईमुळे आज अखेर शाळेच्या मागील डोंगराची दरड कोसळली. या गंभीर दुर्घटनेमुळे शाळेत शिक्षण घेणाऱ्या सुमारे ४०० निष्पाप विद्यार्थ्यांच्या जीविताला आणि संपूर्ण शालेय इमारतीला मोठा धोका निर्माण झाला आहे. कंत्राटदाराच्या या बेजबाबदार वर्तनामुळे आणि प्रशासनाच्या दिरंगाईमुळे स्थानिक पालकांमध्ये आणि ग्रामस्थांमध्ये तीव्र असंतोष पसरला आहे.

या परिसराची भौगोलिक स्थिती पाहता, मुंबई-गोवा महामार्गाच्या संबंधित ठेकेदाराने महामार्ग रुंदीकरणासाठी शाळेच्या अगदी जवळून डोंगराची मोठी खोदाई केली होती. या अविवेकी खोदाईमुळे डोंगर कमकुवत झाला असून, त्यावरील अवाढव्य झाडे आता थेट शाळेच्या इमारतीवर कोसळण्याच्या स्थितीत आहेत. शाळा व्यवस्थापन आणि ग्रामस्थांनी कंत्राटदाराच्या या धोकादायक कामामुळे शाळा दरडीच्या तडाख्यात सापडू शकते, असा स्पष्ट इशारा प्रशासनाला वारंवार लेखी व तोंडी निवेदनांद्वारे दिला होता. मात्र, सार्वजनिक बांधकाम विभाग आणि स्थानिक प्रशासनाने याकडे सोयीस्कर दुर्लक्ष केले, ज्याचा परिणाम बुधवारी दरड कोसळण्यात झाला.

घडलेल्या या दुर्घटनेनंतर खडबडून जागे झालेल्या प्रशासनाने तातडीने हालचाली करत कोळंबे हायस्कूलला एक तातडीची नोटीस जारी केली आहे. या अधिकृत नोटीसमध्ये सुरक्षेचे कारण पुढे करत शाळेतील मुलींचे स्वच्छतागृह तात्काळ बंद करण्याचे आदेश देण्यात आले आहेत. शाळेमध्ये सध्या सुमारे १५० विद्यार्थिनी शिक्षण घेत असून, या आदेशामुळे त्यांची प्रचंड मोठी गैरसोय आणि कोंडी होणार आहे.

स्थानिक प्रत्यक्षदर्शींनी दिलेल्या माहितीनुसार, सध्या कोसळलेला दरडीचा भाग हा केवळ एक इशारा आहे. पावसाचा जोर असाच राहिल्यास आणि दरडीचा आणखी एखादा मोठा भाग कोसळल्यास, संपूर्ण हायस्कूलची इमारत ढिगाऱ्याखाली गाडली जाण्याचा थेट धोका निर्माण झाला आहे. ही केवळ नैसर्गिक आपत्ती नसून मानवनिर्मित संकट असल्याचा आरोप ग्रामस्थ करत आहेत. ४०० विद्यार्थ्यांच्या आयुष्याशी खेळणाऱ्या संबंधित महामार्ग ठेकेदारावर तातडीने सदोष मनुष्यवधाचा गुन्हा दाखल करावा, अशी मागणी आता जोर धरू लागली आहे.

या संपूर्ण प्रकरणाकडे डोळेझाक करणाऱ्या प्रशासनातील जबाबदार अधिकाऱ्यांवरही तात्काळ कठोर शिस्तभंगविषयक कारवाई करावी, अशी आग्रही मागणी कोळंबे गावातील ग्रामस्थांनी केली आहे. प्रशासनाने पुढील काही तासांत यावर ठोस आणि कायमस्वरूपी उपाययोजना न केल्यास, संपूर्ण तालुक्यातील नागरिकांना सोबत घेऊन तीव्र जनआंदोलन छेडण्याचा सज्जड इशारा स्थानिकांनी दिला आहे. या संभाव्य आंदोलनाची आणि सुरक्षिततेची सर्वस्वी जबाबदारी स्थानिक प्रशासन आणि महामार्ग प्राधिकरणाची राहील, असेही ग्रामस्थांनी स्पष्ट केले आहे.

दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
12:17 09-07-2026