२ कोटी ७१ लाखांचा निधी मंजूर, मात्र ठेकेदाराला मिळाले केवळ १६ लाख; केंद्र सरकारकडून २०२८ पर्यंत मुदतवाढ
Kadavli Water Scheme च्या रखडलेल्या कामामुळे खेड तालुक्यातील काडवली गावातील ग्रामस्थांना तीव्र पाणीटंचाईचा सामना करावा लागत आहे. केंद्र सरकारच्या महत्त्वाकांक्षी ‘जलजीवन मिशन’ अंतर्गत या योजनेला दोन वर्षांपूर्वी सुरुवात झाली होती, मात्र निधीच्या पुरेशा वितरणाभावी हे काम अजूनही अपूर्णावस्थेत आहे. घराघरात नळाद्वारे शुद्ध पाणी कधी येणार? असा संतप्त सवाल आता स्थानिक ग्रामस्थांमधून उपस्थित केला जात आहे.
२ कोटी ७१ लाखांचा निधी; पाच टप्प्यांत योजना
‘जलजीवन मिशन’ अंतर्गत प्रत्येक ग्रामीण कुटुंबाला वैयक्तिक नळ जोडणीद्वारे शुद्ध पिण्याचे पाणी उपलब्ध करून देण्याचा मुख्य उद्देश आहे. या योजनेनुसार खेड तालुक्यातील काडवली गावासाठी २ कोटी ७१ लाख रुपयांचा भरीव निधी मंजूर झाला आहे. या योजनेअंतर्गत काडवली गावात एकूण पाच टप्पे (भाग) तयार करण्यात आले आहेत. यामध्ये प्रामुख्याने खालील वाड्यांचा समावेश आहे:
- चौरसवाडी
- गजवाडी
- डांगेवाडी
- हिरवेवाडी
- झगडेवाडी
चौरसवाडी अंतर्गत येणाऱ्या वाड्यांना काडवली-निरबाडे वैतरणा नदीवरून पाणी उचलून पुरवठा केला जाणार आहे. यासाठी नदीकिनारी विहिरीचे बांधकाम, ऊर्ध्व वाहिनी, साठवण टाकी आणि पंप गृह अशी कामे पूर्णत्वास गेली असून वितरण वाहिनीचे काम प्रगतीपथावर आहे. मात्र, पंपिंग मशिनरीचे काम अद्याप शिल्लक राहिल्याने दोन वर्षांनंतरही या वाड्यांना पाणी पुरवठा सुरू होऊ शकलेला नाही.
ठेकेदाराला केवळ १६ लाख रुपये अदा; केंद्र सरकारकडून मुदतवाढ
जिल्हा परिषद ग्रामीण पाणीपुरवठा उपविभाग खेडचे उप अभियंता बुताला यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, या नळपाणी योजनेचे सुमारे ८१ लाख २२ हजार रुपयांपर्यंतचे काम प्रत्यक्षात पूर्ण झाले आहे. मात्र, निधीअभावी ठेकेदाराला केवळ १६ लाख १४ हजार रुपयेच अदा करण्यात आले आहेत. कामाची देयके वेळेत न मिळाल्यामुळे कामाचा वेग मंदावला आहे. याची दखल घेत केंद्र शासनाने या योजनांना आता २०२८ पर्यंत मुदतवाढ दिली असल्याचे त्यांनी स्पष्ट केले. मात्र, ही योजना पूर्ण होईपर्यंत ग्रामस्थांना पाणीटंचाईचा त्रास सहन करावा लागणार आहे.
विविध वाड्यांमधील कामांची सद्यस्थिती
योजनेच्या इतर टप्प्यांचा विचार केल्यास, गजवाडी, डांगेवाडी, हिरवेवाडी आणि झगडेवाडी येथेही अशीच परिस्थिती आहे. गजवाडी येथील नळपाणी योजनेसाठी विहीर बांधकाम, ऊर्ध्व वाहिनी, पंपगृह आणि वितरण वाहिनीचे काम पूर्ण झाले आहे, परंतु पंपिंग मशिनरी व साठवण टाकीचे काम अद्याप अपूर्ण आहे. डांगेवाडी, हिरवेवाडी आणि झगडेवाडी येथील विहीर, ऊर्ध्व वाहिनी, वितरण वाहिनी व पंप गृहाचे काम पूर्ण झाले असले, तरी डांगेवाडी व हिरवेवाडी, झगडेवाडी येथील पंपिंग मशिनरी, पाऊस पाणी संकलन टाकी आणि साठवण टाकी अशी प्रमुख कामे अजूनही शिल्लक आहेत.
एकंदरीत, कामाचा कालावधी पाहता अपेक्षित गतीने कामे पूर्ण न झाल्याने काडवली गावाला कडक उन्हाळ्यात तीव्र पाणीटंचाईला सामोरे जावे लागत आहे. चालू पावसाळ्यानंतर तरी ही प्रलंबित कामे प्रशासनाने तातडीने पूर्णत्वास न्यावीत, अशी आग्रही मागणी आता काडवलीतील ग्रामस्थांकडून केली जात आहे.
दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
12:59 11-07-2026














