Ratnagiri Cyclist Wari: रत्नागिरी ते पंढरपूर सायकलवारीला भक्ती आणि उत्साहात प्रारंभ; ७४ वर्षांच्या ज्येष्ठासह ३० सायकलपटू रवाना

३ दिवसांत ३३० किमीचा प्रवास करणार; पर्यावरण संवर्धन, फिटनेसचा संदेश देत रविवारी सायकल रिंगणात होणार सहभागी

Ratnagiri Cyclist Wari या अनोख्या आणि प्रेरणादायी उपक्रमाला आज रत्नागिरी शहरातून अत्यंत उत्साहपूर्ण आणि भक्तीमय वातावरणात प्रारंभ झाला. रत्नागिरी सायकलिस्ट क्लबतर्फे सलग तिसऱ्या वर्षी आयोजित करण्यात आलेल्या या सायकलवारीचे प्रस्थान आज पहाटे ठीक ५ वाजता येथील श्री विठ्ठल मंदिर येथून झाले. वारीमध्ये ३० हून अधिक सायकलपटूंनी उत्स्फूर्त सहभाग घेतला असून, विठ्ठल नामाचा गजर, टाळ-मृदंगाचा नाद आणि भक्ती, शिस्त, पर्यावरण संवर्धन तसेच निरोगी जीवनशैलीचा त्रिसूत्री संदेश देत हे सायकल वारकरी पंढरपूरकडे मार्गस्थ झाले आहेत.

मान्यवरांच्या हस्ते झेंडा दाखवून प्रस्थान; ७४ वर्षीय ज्येष्ठाचा सहभाग

या वैशिष्ट्यपूर्ण सायकलवारीचे प्रस्थान श्री विठ्ठल मंदिर देवस्थानचे कोषाध्यक्ष प्रमोद रेडीज व कार्यवाह राजन फाळके, तसेच हॉटेल व्यावसायिक गणेश धुरी यांच्या प्रमुख उपस्थितीत श्रीफळ वाढवून व झेंडा दाखवून करण्यात आले. यावेळी श्री विठ्ठल मंदिर देवस्थानचे अध्यक्ष अशोक मयेकर, उपाध्यक्ष आनंद मराठे, विजय पेडणेकर यांच्यासह सर्व विश्वस्त मंडळींनी उपस्थित राहून सायकल वारकऱ्यांना पुढील प्रवासासाठी शुभेच्छा दिल्या.

यंदाच्या वारीचे सर्वात मोठे आकर्षण आणि वैशिष्ट्य म्हणजे यात क्लबमधील केवळ २० वर्षांचा सर्वात तरुण सदस्य आणि ७४ वर्षीय ज्येष्ठ सायकलपटू यांचाही अत्यंत उत्साहपूर्ण सहभाग आहे. वयाचे बंधन झुगारून या सायकलपटूंनी दाखवलेली श्रद्धा, जिद्द आणि फिटनेसचा आदर्श सर्वांसाठीच कमालीचा प्रेरणादायी ठरत आहे.

३ दिवसांत ३३० किलोमीटरचा प्रवास; रविवारी रंगणार भव्य सायकल रिंगण

रत्नागिरी ते पंढरपूर दरम्यानचा सुमारे ३३० किलोमीटरचा हा खडतर पण तितकाच भक्तीमय प्रवास सायकलपटू तीन दिवसांत पूर्ण करणार आहेत. वारीच्या नियोजनानुसार, पहिल्या दिवशी सायकलवारीचा मुक्काम उंब्रज (भोसलेवाडी) येथे होणार आहे. त्यानंतर शनिवारी संध्याकाळपर्यंत हे सर्व सायकलपटू पंढरपूर येथील श्री विठ्ठल-रुक्मिणी मंदिरात विठुरायाच्या दर्शनासाठी पोहोचतील. पंढरपूर येथे रविवारी आयोजित करण्यात आलेल्या विशेष ‘सायकल रिंगण’ सोहळ्यात हे वारकरी सहभागी होणार असून, या अभूतपूर्व रिंगणात संपूर्ण महाराष्ट्रातून तब्बल पाच हजारांहून अधिक सायकल वारकरी सहभागी होण्याची मोठी अपेक्षा आहे.

‘भक्ती, शक्ती आणि पर्यावरण’ संदेशाचा अनोखा संगम

क्लबच्या पदाधिकाऱ्यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, ही सायकलवारी केवळ एक धार्मिक यात्रा नसून ‘भक्ती, शक्ती आणि पर्यावरण’ हा अत्यंत महत्त्वाचा संदेश समाजापर्यंत पोहोचविण्याचा एक प्रामाणिक प्रयत्न आहे. विठ्ठल नामाचा गजर करत आत्मिक समाधान मिळवणे, सायकलिंगच्या माध्यमातून शारीरिक तंदुरुस्ती आणि मानसिक ताकद वाढवणे तसेच पर्यावरणपूरक वाहतुकीचा प्रसार करून प्रदूषणमुक्त व हरित भविष्यासाठी सर्वसामान्यांमध्ये जनजागृती करणे, हा या उपक्रमाचा मुख्य हेतू आहे. ‘भक्तीतून मिळे शक्ती, शक्तीतून घडते यश आणि पर्यावरण संवर्धन हीच आपली सामूहिक जबाबदारी’ हा विचार घेऊन चाललेली ही वारी सामाजिक बांधिलकीचा एक नवा वस्तुपाठ ठरत आहे.

पंढरपुरात मुग्धा सामंत यांची गायनसेवा

या सायकलवारीला संगीताचीही जोड लाभणार आहे. उद्या शनिवार, ११ जुलै रोजी सायंकाळी ७:३० वाजता पंढरपूर येथे रत्नागिरी सायकलिस्ट क्लबच्या सदस्या आणि प्रसिद्ध गायिका सौ. मुग्धा भट-सामंत या विठ्ठल माऊलीच्या चरणी आपली भक्तीरसाने ओतप्रोत अशी विशेष गायन सेवा सादर करणार आहेत.

या धाडसी आणि भक्तीमय उपक्रमात रत्नागिरी सायकलिस्ट क्लबचे अध्यक्ष महेश सावंत, उपाध्यक्ष दर्शन जाधव, सचिव डॉ. नितीन सनगर, खजिनदार योगेश मोरे यांच्यासह कार्यकारिणी सदस्य विशाल भोसले, योगेश सामंत, प्रसाद देवस्थळी, प्रसाद खेडेकर, राकेश होरंबे, वरद चुनेकर, अमित पोटफोडे, गजानन भातडे, ज्ञानेश्वर पांडे, पूजा कोसुंबकर, विनायक पावसकर, अमित जोशी, मृणाल वाडेकर, ओंकार फडके, निलेश शाह, मंगेश शिंदे, नारायण पाटोळे, अक्षय पोटफोडे, राहुल भोसले, अथर्व शेंड्ये, संतोष तावडे, विनायक कुऱ्हाडे, विकास कांबळे, स्नेहल भिसे, किरण चुंबळकर आणि तेजस ढवळे व ॲड. सचिन नाचणकर आदी सायकलपटू सहभागी झाले आहेत.

दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
12:15 11-07-2026