डिझेलच्या वाढत्या दरांमुळे एसटी महामंडळाचा मोठा निर्णय; उन्हाळी हंगामातील दरवाढीला मुदतवाढ
मुंबई: ‘MSRTC Fare Hike’ (एसटी महामंडळ भाडेवाढ) संदर्भात राज्यातील सर्वसामान्य प्रवाशांसाठी एक अत्यंत महत्त्वाची बातमी समोर आली आहे. महाराष्ट्र राज्य मार्ग परिवहन महामंडळाने (MSRTC) साध्या बससेवा प्रकारासाठी लागू केलेली १० टक्के परिवर्तनशील (हंगामी) भाडेवाढ येत्या ३१ जुलै २०२६ पर्यंत कायम ठेवण्याचा निर्णय घेतला आहे. गेल्या काही कालावधीत डिझेलच्या दरात सातत्याने मोठी वाढ होत असल्याने महामंडळावर आर्थिक भार पडत आहे. हाच वाढता खर्च लक्षात घेऊन एसटी प्रशासनाने ही मुदतवाढ देण्याचा निर्णय जाहीर केला आहे.
एसटी महामंडळ ही ग्रामीण महाराष्ट्राची खऱ्या अर्थाने जीवनवाहिनी मानली जाते आणि दररोज लाखो प्रवासी या लालपरीने प्रवास करतात. मात्र, डिझेलच्या वाढत्या किमतींमुळे महामंडळाचा दैनंदिन इंधन खर्च कमालीचा वाढला असून त्याचा थेट फटका एसटीच्या आर्थिक स्थितीवर बसत आहे. अशा बिकट आर्थिक परिस्थितीत प्रवाशांना अखंडित, सुरक्षित आणि दर्जेदार सेवा देण्यासाठी ही भाडेवाढ तूर्तास कायम ठेवणे भाग पडल्याचे महामंडळाकडून स्पष्ट करण्यात आले आहे.
महामंडळाने यापूर्वी उन्हाळी गर्दीचा हंगाम लक्षात घेऊन साध्या बसगाड्यांच्या तिकीट दरात तात्पुरती १० टक्के वाढ लागू केली होती. या हंगामी भाडेवाढीची अधिकृत मुदत १५ जुलै २०२६ रोजी रात्री ११ वाजेपर्यंत संपणार होती. तथापि, सध्याची वाहतूक गरज, वाढती प्रवासी संख्या आणि इंधनाचा वाढलेला खर्च विचारात घेऊन या तात्पुरत्या भाडेवाढीस पुढील १५ दिवसांसाठी मुदतवाढ देण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे.
गेल्या काही महिन्यांत डिझेलच्या दरात झालेल्या वाढीमुळे महामंडळाच्या तिजोरीवर मोठा ताण पडत असल्याचे चित्र आहे. त्यामुळे ही दरवाढ कायम ठेवण्यात आली आहे. एसटी महामंडळाचे मुख्य उद्दिष्ट प्रवाशांना सुरक्षित, नियमित आणि दर्जेदार सेवा देणे हेच आहे. मात्र, इंधन खर्चाचा हा वाढता ताण काही प्रमाणात कमी करण्यासाठी आणि एसटी सेवा विस्कळीत न होऊ देण्यासाठी प्रशासनाने प्रवाशांना सहकार्य करण्याचे आवाहन केले आहे.
एसटी महामंडळाने घेतलेल्या या नव्या निर्णयानुसार, आता ३१ जुलै २०२६ रोजी रात्री ११ वाजेपर्यंत साध्या बससेवा प्रकारासाठी १० टक्के परिवर्तनशील भाडेवाढ लागू राहणार आहे. यामुळे पुढील काही दिवस प्रवाशांना साध्या एसटी बसने प्रवास करताना वाढीव दरानेच तिकीट खरेदी करावे लागणार आहे. ऑगस्ट महिन्यामध्ये ही भाडेवाढ मागे घेतली जाणार की पुन्हा मुदतवाढ मिळणार, याकडे आता प्रवाशांचे लक्ष लागले आहे.
दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
13:14 16-07-2026














