रत्नागिरी: कोकणातील उन्हाळी सुट्ट्या संपून येत्या १५ जूनपासून शाळा पुन्हा सुरू होत आहेत. या नवीन शैक्षणिक वर्षाच्या पहिल्याच दिवशी विद्यार्थ्यांचे स्वागत अधिक आनंददायी करण्यासाठी रत्नागिरी जिल्हा परिषद शिक्षण विभागाने (Ratnagiri Zilla Parishad Education Department) कंबर कसली आहे. समग्र शिक्षा अभियानांतर्गत जिल्ह्यातील पहिली ते आठवीच्या सर्व विद्यार्थ्यांना पहिल्याच दिवशी नव्या कोऱ्या पाठ्यपुस्तकांचे वाटप केले जाणार आहे.
जिल्ह्यातील ९ तालुक्यांमधील एकूण २ हजार ३८३ शाळांमधील १ लाख ८ हजार २६१ विद्यार्थ्यांना तब्बल ५ लाख ८६ हजार २०४ पुस्तके मोफत वाटण्याचे भव्य नियोजन करण्यात आले आहे.
मराठी, इंग्रजी आणि उर्दू माध्यमाच्या विद्यार्थ्यांचा समावेश
जिल्हा परिषदेच्या शाळांसह नगरपालिका आणि खाजगी अनुदानित शाळांमध्ये शिक्षण घेणाऱ्या विद्यार्थ्यांना या योजनेचा थेट लाभ मिळणार आहे. यामध्ये केवळ मराठीच नव्हे, तर इंग्रजी आणि उर्दू माध्यमाच्या विद्यार्थ्यांचाही मोठ्या प्रमाणावर समावेश आहे.
माध्यमनिहाय पुस्तके मिळणाऱ्या विद्यार्थ्यांची आकडेवारी खालीलप्रमाणे आहे:
- मराठी माध्यम: एकूण ६४,५२२ विद्यार्थ्यांना पुस्तके मिळणार.
- उर्दू माध्यम: ४३,५२१ विद्यार्थ्यांपर्यंत पुस्तके पोहोचणार.
- इंग्रजी माध्यम: २१८ विद्यार्थ्यांना या योजनेचा लाभ मिळणार.
सोमवारपर्यंत पुस्तके दाखल होणार; प्राथमिक उपशिक्षणाधिकाऱ्यांची माहिती
सध्या शाळांना सुट्ट्या असल्या तरी शिक्षण विभागाचे काम युद्धपातळीवर सुरू आहे. या नियोजनाबाबत माहिती देताना रत्नागिरीचे प्राथमिक उपशिक्षणाधिकारी चंद्रकांत सूर्यवंशी यांनी सांगितले की, “पहिली ते आठवीच्या विद्यार्थ्यांना यंदाही वेळेत पुस्तके वाटप करण्याचे नियोजन सुरू आहे. सध्यातरी पुस्तके पूर्णपणे आलेली नाहीत, मात्र सोमवारपर्यंत सर्व पुस्तके रत्नागिरीत दाखल होतील. त्यानंतर तालुकास्तरावरून केंद्रप्रमुख आणि मुख्याध्यापकांमार्फत ती थेट शाळांपर्यंत पोहोचवली जातील”.
बालभारती विभागाकडून ही पुस्तके उपलब्ध होताच ती सर्वप्रथम तालुका स्तरावर गटशिक्षणाधिकाऱ्यांकडे सुपूर्द केली जातील.
तालुकावार विद्यार्थी आणि पुस्तकांची सविस्तर आकडेवारी (Statistical Data):
रत्नागिरी जिल्ह्यातील ९ तालुक्यांमध्ये वाटप केल्या जाणाऱ्या एकूण विद्यार्थी आणि पुस्तकांचे अधिकृत कोष्टक खालीलप्रमाणे आहे:
| अनुक्रमांक | तालुक्याचे नाव | एकूण लाभार्थी विद्यार्थी संख्या | वाटप होणारी एकूण पुस्तके संख्या |
|---|---|---|---|
| १ | रत्नागिरी | २४,१२७ | १,३३,३६८ |
| २ | चिपळूण | १८,३०५ | ९७,३४२ |
| ३ | खेड | १०,३७१ | ५७,३०७ |
| ४ | दापोली | ११,७४३ | ६४,१३८ |
| ५ | संगमेश्वर | ११,४८९ | ६२,३०३ |
| ६ | राजापूर | १०,६२६ | ५९,१४१ |
| ७ | गुहागर | ८,२४५ | ४४,६७७ |
| ८ | लांजा | ७,८६० | ४२,६०६ |
| ९ | मंडणगड | ४,४९५ | २५,३०७ |
| एकूण बेरीज | १,०८,२६१ | ५,८६,२०४ |
नव्या दप्तरासह विद्यार्थ्यांचे होणार ‘जंगी स्वागत’
१५ जून रोजी शाळा सुरू होताच केवळ नवीन कोरी पुस्तकेच नव्हे, तर जिल्हा प्रशासनाच्या वतीने शाळांमध्ये विद्यार्थ्यांचे ढोल-ताशांच्या गजर आणि जंगी थाटात स्वागत करण्याची तयारी सुरू आहे. ग्रामीण भागातील विद्यार्थ्यांना नव्या शैक्षणिक वर्षात शिक्षण घेण्याची गोडी निर्माण व्हावी, हा यामागील मुख्य उद्देश आहे. मोफत पाठ्यपुस्तकांसोबतच अनेक शाळांमध्ये शासन नियमानुसार नवे दप्तर, वह्या आणि गणवेश (ड्रेस) उपलब्ध करून देण्याचे नियोजनही समांतरपणे सुरू आहे.
या शैक्षणिक अपडेटचे ठळक मुद्दे (Quick Highlights):
- शाळा पुनरारंभ: उन्हाळी सुट्ट्यांनंतर १५ जूनपासून रत्नागिरी जिल्ह्यातील शाळांची घंटा वाजणार.
- मोफत वाटप: पहिली ते आठवीच्या १.०८ लाख विद्यार्थ्यांना पहिल्याच दिवशी पाठ्यपुस्तके मिळणार.
- सर्वाधिक लाभार्थी: रत्नागिरी तालुक्यात सर्वाधिक २४,१२७ विद्यार्थ्यांना पुस्तके वाटली जाणार.
- माध्यम विविधता: मराठी, उर्दू आणि इंग्रजी अशा तीनही माध्यमांच्या शाळांचा समावेश.
दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
16:55 22-05-2026














