गुहागर: Asgoli Sea Water चा रंग अचानक बदलल्याने गुहागर तालुक्यातील असगोली समुद्रकिनारपट्टीवर स्थानिक नागरिकांमध्ये संभ्रमाचे वातावरण निर्माण झाले आहे. किनार्यालगतच्या काही भागांमध्ये समुद्राचे पाणी नेहमीच्या रंगापेक्षा वेगळे म्हणजेच गडद सोनेरी रंगाचे दिसत आहे, तर काही ठिकाणी हे पाणी काहीसे काळवंडल्याचेही स्थानिक रहिवाशांच्या निदर्शनास आले आहे. निसर्गाच्या या अनपेक्षित बदलामुळे यामागील नेमके कारण काय असावे, याबाबत आता विविध चर्चा सुरू झाल्या आहेत.
वादळी वारे आणि पावसाच्या पाण्यामुळे समुद्रात मोठी घुसळण
समुद्राच्या या बदलेल्या रंगाबाबत प्रसिद्ध सागरी जीव अभ्यासक स्वप्नजा मोहिते यांनी शास्त्रीय माहिती दिली आहे. त्यांच्या मते, मान्सूनच्या किंवा पावसाळ्याच्या सुरुवातीला मोठ्या प्रमाणावर वादळी वारे वाहतात. यामुळे समुद्रात अतिशय उंच लाटा निर्माण होतात आणि त्यातच पावसाचे नवीन पाणी समुद्रात वेगाने मिसळते. या सर्व प्रक्रियेमुळे समुद्राच्या पाण्याचे मोठ्या प्रमाणावर मंथन म्हणजेच घुसळण होते.
नैसर्गिक प्रक्रियेतून तयार होतो ‘फेणी’चा थर
या नैसर्गिक घुसळणीमुळे समुद्राच्या तळाशी आणि पाण्यात असणारे क्षार, सेंद्रिय घटक आणि इतर नैसर्गिक पदार्थ एकत्र येतात, ज्यातून मोठ्या प्रमाणावर फेस तयार होतो. यामुळेच किनाऱ्यावर मोठ्या प्रमाणात फेसाळलेले पाणी पाहायला मिळते. या फेसाळ थराला कोकणातील स्थानिक भाषेत ‘फेणी’ किंवा ‘मान्सूनची चाहूल’ असेही संबोधले जाते. पाण्याच्या या तीव्र घुसळणीमुळे आणि नैसर्गिक घटकांच्या मिश्रणामुळे काही काळासाठी पाण्याला सोनेरी, तपकिरी किंवा गडद रंगाची छटा प्राप्त होते, जी पूर्णपणे नैसर्गिक आहे.
मच्छीमारांसाठी फायद्याचा काळ; माशांच्या प्रजाती किनाऱ्याकडे आकर्षित
या नैसर्गिक बदलाचा एक सकारात्मक पैलूही समोर आला आहे. मान्सूनपूर्व काळात समुद्राचे पाणी किनाऱ्याच्या दिशेने मोठ्या प्रमाणावर ढकलले जात असते. या प्रक्रियेदरम्यान अनेक माशांच्या प्रजाती अंडी घालण्यासाठी (Breeding) किनाऱ्यालगतच्या उथळ पाण्याच्या दिशेने स्थलांतर करतात. परिणामी, या कालावधीत स्थानिक मच्छीमारांना चांगल्या प्रमाणात मासे मिळण्याची दाट शक्यता असते, असा अंदाजही तज्ज्ञांनी व्यक्त केला आहे. त्यामुळे असगोली किनाऱ्यावरील हा बदल कोणत्याही धोक्याचा संकेत नसून, ती मान्सूनच्या आगमनाची एक नैसर्गिक प्रक्रिया आहे.
दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
10:47 15-06-2026














