Chiplun Karad Highway Potholes Work Stopped: चिपळूण-कराड महामार्गावरील निकृष्ट खड्डे बुजवा काम नागरिकांनी पाडले बंद!

शिरगाव येथे सामाजिक कार्यकर्त्यांच्या तक्रारीनंतर राष्ट्रीय महामार्ग विभाग अ‍ॅक्शन मोडमध्ये; दर्जेदार साहित्य वापरण्याचे कडक आदेश

चिपळूण:

Chiplun Karad Highway Potholes Work Stopped संदर्भात चिपळूण तालुक्यातून एक मोठी बातमी समोर येत आहे. चिपळूण-कराड राष्ट्रीय महामार्गावरील बहादूरशेख नाका ते कुंभार्ली घाटमाथा या अत्यंत महत्त्वाच्या मार्गावर पडलेले खड्डे भरण्याचे काम प्रशासनाकडून सुरू करण्यात आले होते. मात्र, या कामात अत्यंत निकृष्ट दर्जाची खडी वापरली जात असल्याचा गंभीर आरोप करत जागरूक नागरिकांनी व सामाजिक कार्यकर्त्यांनी थेट रस्त्यावर उतरून काम बंद पाडले.

सामाजिक कार्यकर्ते भरत लब्धे यांनी या निकृष्ट कामाबाबत राष्ट्रीय महामार्ग विभागाचे अभियंता खुणेकर यांच्याकडे तातडीने तक्रार नोंदवली. तक्रारीची तात्काळ दखल घेत अभियंता खुणेकर यांनी विलंब न करता शिरगाव येथे प्रत्यक्ष घटनास्थळी धाव घेऊन कामाची पाहणी केली आणि संबंधित कंत्राटदाराला दर्जेदार साहित्याचा वापर करून तांत्रिकदृष्ट्या योग्य पद्धतीने काम करण्याचे कडक आदेश दिले.

१,२३५ खड्ड्यांचा दावा अन् प्रशासनाची धावाधाव

चिपळूण-कराड महामार्गावर पावसाळ्यामुळे ठिकठिकाणी खड्ड्यांचे मोठे साम्राज्य निर्माण झाले आहे. अवघ्या दोन दिवसांपूर्वीच सामाजिक कार्यकर्ते शौकत मुकादम यांनी या मार्गावर तब्बल १,२३५ खड्डे असल्याचा खळबळजनक दावा केला होता. या दाव्यानंतर राष्ट्रीय महामार्ग विभाग जागा झाला आणि त्यांनी तातडीने खड्डे भरण्याच्या कामाला सुरुवात केली.

मात्र, कंत्राटदाराकडून खड्डे बुजवताना १५ ते २० एमएम आकाराची साधी खडी वापरली जात असल्याचे निदर्शनास आल्याने नागरिकांचा संताप अनावर झाला.

                       ┌──────────────────────────────────────────────┐
                       │    चिपळूण-कराड महामार्ग: खड्डे कामाचा घटनाक्रम  │
                       └──────────────────────┬───────────────────────┘
                                              │
         ┌───────────────────┬────────────────┴───────────────────┬───────────────────┐
         ▼                   ▼                                    ▼                   ▼
┌──────────────────┐┌──────────────────┐                ┌──────────────────┐┌──────────────────┐
│ १. १,२३५ खड्ड्यांचा││ २. निकृष्ट खडीने │                │ ३. नागरिकांनी काम ││ ४. अभियंत्यांची  │
│    दावा (मुकादम) ││    काम सुरू      │                │    बंद पाडले     ││    स्थळ पाहणी   │
└──────────────────┘└──────────────────┘                └──────────────────┘└──────────────────┘

‘दोन ट्रक गेले की पुन्हा खड्डा अन् अपघाताची भीती’

निकृष्ट कामावर आक्षेप घेताना सामाजिक कार्यकर्ते भरत लब्धे यांनी महामार्ग प्रशासनाच्या ढिसाळ कारभारावर जोरदार ताशेरे ओढले.

भरत लब्धे यांचा गंभीर आक्षेप:

“पावसाळ्यात केवळ साधी खडी टाकून खड्डे भरले तर त्याचा काहीही उपयोग होणार नाही. अवजड वाहनांचे अवघे दोन-तीन ट्रक गेले की ती खडी बाजूला सरकून पुन्हा जसेच्या तसे खड्डे तयार होतील. शिवाय, वाहनांच्या टायरमधून ही छोटी खडी उडून मागे असणाऱ्या दुचाकीस्वारांना लागून भीषण अपघात होण्याची दाट शक्यता आहे.”

नागरिकांच्या प्रमुख मागण्या:

  • पावसाळ्यात खड्डे भरण्यासाठी ‘पॉलिमर मॉडिफाइड कोल्ड मिक्स’ (Polymer Modified Cold Mix) चा वापर करावा.
  • महामार्गावरील अतिशय मोठे खड्डे पेव्हर ब्लॉक (Paver Blocks) च्या माध्यमातून बुजवावेत.
  • केवळ तात्पुरती मलमपट्टी किंवा ‘थुकपट्टी’ न करता तांत्रिकदृष्ट्या टिकणारे काम करावे.

पश्चिम महाराष्ट्राला जोडणारा मुख्य दुवा

बहादूरशेख नाका ते कुंभार्ली घाटमाथा हा मार्ग रत्नागिरी जिल्ह्याला पश्चिम महाराष्ट्रातील सातारा, सांगली आणि कोल्हापूर जिल्ह्यांशी जोडणारा मुख्य जीवनमार्ग आहे. या मार्गावरून दररोज हजारो एसटी बसेस, अवजड मालवाहू ट्रक, खासगी वाहने आणि दुचाकींची मोठी वर्दळ असते.

विशेषतः कऱ्हाड आणि मिरज येथील वैद्यकीय उपचारांसाठी जाणाऱ्या गंभीर रुग्णांची वाहतूक रुग्णवाहिकांमधून याच मार्गाने होते. खड्ड्यांमुळे रुग्णांचे हाल होत असल्याने या रस्त्याचे काम दर्जेदार व टिकाऊ पद्धतीनेच व्हावे, अशी ठाम भूमिका चिपळूणकरांनी घेतली आहे.

दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
17:37 13-08-2026