चिपळूण: मुंबई-गोवा राष्ट्रीय महामार्गाच्या (Mumbai-Goa National Highway) चौपदरीकरणाच्या कामात हजारो वृक्षांची कत्तल झाल्यानंतर, आता पर्यावरण रक्षणासाठी स्थानिक नागरिक आणि पर्यावरणप्रेमी अत्यंत आक्रमक झाले आहेत. महामार्गावर नियोजित विविध टप्प्यांवर ३१ मे पूर्वी वृक्ष लागवडीसंदर्भात (Tree Plantation) ठोस आणि योग्य नियोजन न झाल्यास, पुन्हा एकदा तीव्र स्वरूपाचे जनआंदोलन छेडले जाईल, असा कडक इशारा ‘चिपळूण वृक्ष लागवड समिती’च्या वतीने देण्यात आला आहे.
चिपळुणातील राष्ट्रीय महामार्ग विभागाचे अधिकारी आणि वृक्ष लागवडीसाठी नियुक्त केलेले कंत्राटदार यांच्यासोबत महामार्ग विभागाच्या कार्यालयात सोमवारी (दि. १८) सकाळी पार पडलेल्या महत्त्वपूर्ण बैठकीत हा इशारा देण्यात आला.
दिलेली आश्वासने हवेत? वृक्षप्रेमींनी व्यक्त केली तीव्र नाराजी
यापूर्वी वृक्षप्रेमींनी १ मे (महाराष्ट्र दिन) रोजी केलेल्या आंदोलनादरम्यान प्रशासनाने आणि कंत्राटदारांनी वृक्ष लागवडीबाबत काही महत्त्वाची आश्वासने दिली होती. मात्र, या आश्वासनांची गांभीर्याने दखल घेतली जात नसल्याची संतप्त भावना समिती सदस्यांनी या बैठकीत व्यक्त केली.
३१ मे ची मुदत जवळ येत आली असतानाही, महामार्गावरील विविध टप्प्यांवर वृक्ष लागवडीसाठी आवश्यक असणारे नियोजन अद्याप कागदावरच असल्याने बैठकीत तीव्र नाराजी व्यक्त करण्यात आली. संबंधित अधिकारी आणि कंत्राटदार या विषयाबाबत कमालीचे उदासीन असल्याचा आरोप नागरिकांनी केला आहे.
बैठकीत ‘या’ महत्त्वपूर्ण मुद्द्यांवर झाली सखोल चर्चा:
बैठकीदरम्यान वृक्ष लागवड समितीने प्रशासनाला आणि कंत्राटदाराला धारेवर धरत खालील प्रश्न उपस्थित केले:
- २२ हजार वृक्षरोपांचे काय?: सुमारे २२ हजार वृक्षरोपांची लागवड १ जूनपासून प्रत्यक्षात हाती घेतली जाणार का?
- खड्डे आणि खतांची उपलब्धता: दिलेल्या आश्वासनाप्रमाणे विविध टप्प्यांत झाडे लावण्यासाठीचे खड्डे पूर्ण झाले आहेत का? त्या खड्ड्यांमध्ये आवश्यक खत टाकले आहे का?
- देशी वृक्षांना प्राधान्य: लागवडीसाठी केवळ शोभेची झाडे न वापरता मातीला पूरक असणाऱ्या देशी वृक्षांच्या रोपांची निवड केली आहे का?
- ट्री-गार्डची व्यवस्था: केवळ झाडे लावून चालणार नाही, तर लावलेली रोपे जगवण्यासाठी आणि प्राण्यांपासून त्यांच्या संरक्षणासाठी ‘ट्री-गार्ड’ची (Tree Guard) काय व्यवस्था केली आहे?
ठेकेदाराच्या कार्यपद्धतीवर तीव्र संताप; बुधवारी प्रत्यक्ष जागेवर पाहणी
या संपूर्ण प्रकरणात संबंधित कंत्राटदार शहाबुद्दीन रशिद यांच्या संथ आणि उदासीन कार्यपद्धतीबाबत वृक्षप्रेमींनी तीव्र संताप व्यक्त केला. केवळ तोंडी आश्वासनांवर विश्वास न ठेवता, प्रत्यक्ष कामाची प्रगती पाहण्यासाठी बुधवारी सायंकाळी ४ वाजता संबंधित ठेकेदारासोबत थेट जागेवर (On-site) जाऊन संयुक्त पाहणी करण्याचा निर्णय या बैठकीत घेण्यात आला.
या बैठकीला राष्ट्रीय महामार्ग विभागाचे अधिकारी, वृक्ष लागवड समितीचे सर्व प्रमुख पदाधिकारी आणि चिपळुणातील पर्यावरणप्रेमी नागरिक मोठ्या संख्येने उपस्थित होते. आता बुधवारच्या प्रत्यक्ष पाहणीनंतर कंत्राटदार आणि महामार्ग प्रशासन काय पावले उचलणार, याकडे संपूर्ण चिपळूणवासीयांचे लक्ष लागले आहे.
बातम्यांचे ठळक मुद्दे (Quick Highlights):
- मुख्य मागणी: मुंबई-गोवा महामार्गावर ३१ मे पूर्वी वृक्ष लागवडीचे ठोस नियोजन पूर्ण करावे.
- अल्टिमेटम: नियोजन न झाल्यास पर्यावरणप्रेमी आणि नागरिकांचा पुन्हा जनआंदोलनाचा इशारा.
- लक्ष्य: महामार्गालगत सुमारे २२ हजार देशी वृक्षरोपांची शास्त्रोक्त पद्धतीने लागवड करणे.
- पुढील पाऊल: कामाची सत्यता तपासण्यासाठी बुधवारी सायंकाळी ४ वाजता कंत्राटदारासह प्रत्यक्ष जागेची पाहणी होणार.
दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
16:01 20-05-2026














