नवी दिल्ली / मुंबई: महाराष्ट्र शासनाच्या गृह विभागाने राज्य पोलीस दलात (Maharashtra Police Department) एक अत्यंत मोठा आणि व्यापक प्रशासकीय फेरबदल केला आहे. गृह विभागाने राज्यातील अनेक वरिष्ठ आयपीएस (IPS) आणि राज्य पोलीस सेवेतील (SPS) बड्या अधिकाऱ्यांच्या बदल्या आणि पदोन्नतीचे (Transfers & Promotions) अधिकृत आदेश जारी केले आहेत. निवडणूक आचारसंहिता, कायदा-सुव्यवस्था आणि न्यायालयीन निर्देशांचा विचार करून पोलीस स्थापना मंडळ क्र. १ च्या शिफारशींनुसार हे आदेश काढण्यात आले असून, या अचानक झालेल्या मोठ्या खांदेपालटामुळे पोलीस प्रशासनात मोठी खळबळ उडाली आहे.
या मोठ्या फेरबदलामध्ये मुंबई, ठाणे, पुणे, नवी मुंबई आणि पिंपरी-चिंचवड यांसारख्या प्रमुख शहरांमधील अत्यंत महत्त्वाच्या पदांवर नवीन वरिष्ठ अधिकाऱ्यांच्या नियुक्त्या करण्यात आल्या आहेत.
DIG दर्जाच्या वरिष्ठ अधिकाऱ्यांमध्ये मोठे फेरबदल
पोलीस दलातील डीआयजी (DIG) दर्जाच्या आयपीएस अधिकाऱ्यांच्या जबाबदाऱ्यांमध्ये मोठा बदल करण्यात आला आहे:
- शिवाजी राठोड: यांची नागपूर येथून ठाणे शहरात अपर पोलीस आयुक्त (Addl. CP) म्हणून बदली करण्यात आली आहे.
- प्रमोद शेवाळे: यांची एटीएस (ATS) पुणे येथून नवी मुंबई गुन्हे शाखेत अपर पोलीस आयुक्तपदी नियुक्ती झाली आहे.
- विनीता साहू: यांना एसआरपीएफ (SRPF) मुंबई येथे DIG पदाची नवीन जबाबदारी देण्यात आली आहे.
- अशोक दुधे: यांची ठाणे शहरात अपर पोलिस आयुक्त म्हणून नियुक्ती करण्यात आली आहे.
- आर. राजा: यांना पदोन्नती (Promotion) देत अपर पोलीस आयुक्त, मुंबई येथे नेमण्यात आले आहे.
ठाणे आणि मुंबई गुन्हे शाखेत नवीन अधिकाऱ्यांची एंट्री
मुंबई आणि ठाणे शहरांमधील कायदा व सुव्यवस्था अधिक मजबूत करण्यासाठी नवीन उपायुक्तांची फौज तैनात करण्यात आली आहे:
- शीला साईल: यांची मुंबई शहरात पोलीस उपायुक्त (DCP) म्हणून नियुक्ती झाली आहे.
- बाळासाहेब पाटील, विवेक पानसरे आणि निलेश सोनावणे: या तीनही वरिष्ठ अधिकाऱ्यांची ठाणे शहरात बदली करण्यात आली आहे.
- श्रीकांत परोपकारी: यांच्याकडे सुरक्षेच्या दृष्टीने अत्यंत महत्त्वाची मानली जाणारी तटीय सुरक्षा विभागाची (Coastal Security) धुरा सोपवण्यात आली आहे.
- रविंद्र परदेशी: यांची SRPF गट-१ पुणे येथे समादेशक (Commandant) म्हणून नियुक्ती करण्यात आली आहे.
ग्रामीण भाग आणि जिल्हा पोलीस अधीक्षकांच्या (SP) बदल्या
ग्रामीण आणि इतर जिल्ह्यांच्या पोलीस दलातही गृह विभागाने खालीलप्रमाणे महत्त्वपूर्ण फेरबदल केले आहेत:
- प्रकाश जाधव: यांची छत्रपती संभाजीनगर ग्रामीणचे नवीन पोलीस अधीक्षक (SP) म्हणून नियुक्ती करण्यात आली आहे.
- विनय राठोड: यांची ठाणे ग्रामीण येथे बदली करण्यात आली आहे.
- संभाजी कदम: यांना अत्यंत संवेदनक्षम असलेल्या ATS पुणे येथे पोलीस अधीक्षक (SP) म्हणून मोठी जबाबदारी देण्यात आली आहे.
- विवेक पाटील: यांच्याकडे सीआयडी (CID) पुणेची धुरा सोपवण्यात आली आहे.
पुणे, पिंपरी-चिंचवड आणि मिरा-भाईंदरमधील मोठ्या नियुक्त्या
- हिंमत जाधव: यांच्याकडे पुणे शहरासाठी अत्यंत महत्त्वाच्या असलेल्या नार्कोटिक्स टास्क फॉरची (Narcotics Task Force) धुरा सोपवण्यात आली आहे.
- विक्रांत देशमुख: यांची पिंपरी-चिंचवड येथे बदली करण्यात आली आहे.
- संजय सरगुंडा पाटील आणि अमोल झेंडे: यांची मिरा-भाईंदर, वसई-विरार (MBVV) येथे पोलीस उपायुक्त (DCP) म्हणून नियुक्ती करण्यात आली आहे.
- प्रिती टिपरे: यांची एफडीए (FDA) मुंबई येथे सहआयुक्त म्हणून नियुक्ती करण्यात आली आहे.
ऐनवेळी ‘या’ ४ अधिकाऱ्यांच्या बदल्यांना प्रशासकीय स्थगिती!
या मोठ्या बदली प्रक्रियेत एक धक्कादायक आणि प्रशासकीय ट्विस्ट पाहायला मिळाला आहे. काही अधिकाऱ्यांच्या पूर्वी जारी करण्यात आलेल्या बदली आदेशांना प्रशासनिक कारणास्तव ऐनवेळी स्थगिती (Suspended) देण्यात आली आहे. गृह विभागाने स्पष्ट केल्यानुसार, कुमार चिंथा, नित्यानंद झा, अकबर पठाण आणि दिपक गिऱ्हे यांच्या बदली आदेशांमध्ये ऐनवेळी बदल करण्यात आले असून त्यांचे जुने आदेश तूर्तास स्थगित ठेवण्यात आले आहेत.
या मोठ्या पोलीस खांदेपालटाचे ठळक मुद्दे (Quick Highlights):
- मुख्य बातमी: गृह विभागाकडून वरिष्ठ आयपीएस आणि राज्य पोलीस अधिकाऱ्यांच्या मोठ्या प्रमाणावर बदल्या.
- ठाणे आणि नवी मुंबई: शिवाजी राठोड आणि अशोक दुधे ठाण्यात, तर प्रमोद शेवाळे नवी मुंबई गुन्हे शाखेत दाखल.
- पुणे विशेष विंग: हिंमत जाधव यांच्याकडे पुणे नार्कोटिक्स टास्क फोर्सची, तर संभाजी कदम यांच्याकडे एटीएस पुणेची धुरा.
- संभाजीनगर ग्रामीण: प्रकाश जाधव छत्रपती संभाजीनगर ग्रामीणचे नवे पोलीस अधीक्षक (SP).
- स्थगिती: कुमार चिंथा आणि अकबर पठाण यांच्यासह ४ अधिकाऱ्यांच्या बदल्यांना ऐनवेळी ब्रेक.
दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
16:27 22-05-2026














