Chiplun fake food inspector: बनावट फूड इन्स्पेक्टर बनून हॉटेल व्यावसायिकाकडे खंडणी उकळण्याचा प्रकार उघडकीस

Chiplun fake food inspector: बनावट फूड इन्स्पेक्टर बनून हॉटेल व्यावसायिकाकडे खंडणी उकळण्याचा प्रकार उघडकीस

चिपळूण शहरात अन्न सुरक्षा विभागाचा अधिकारी असल्याचे भासवून व्यावसायिकाला कारवाईची भीती दाखविल्याप्रकरणी सतर्कतेचे आवाहन

Chiplun fake food inspector प्रकरणाची गंभीर दखल चिपळूण शहरात घेतली जात असून, अन्न व औषध प्रशासन विभागाचा बनावट फूड इन्स्पेक्टर बनून कारवाईची धाक दाखवत हॉटेल व्यावसायिकाकडून खंडणी उकळण्याचा धक्कादायक प्रकार नुकताच समोर आला आहे. कोकणातील महत्त्वाच्या व्यापारी केंद्रांपैकी एक असलेल्या चिपळूण येथील महालक्ष्मी चायनीज सेंटरचे चालक रणवीर सावंत यांना गुरुवारी एका अज्ञात व्यक्तीचा फोन आला. संदीप शिंदे असे नाव सांगणाऱ्या या व्यक्तीने स्वतःची ओळख अन्न सुरक्षा विभागाचा अधिकारी अशी करून देत हॉटेलच्या कागदपत्रांवर आक्षेप घेतला. हॉटेलचे आवश्यक परवाने आणि कामगारांचे वैद्यकीय तपासणी अहवाल वेळेत सादर केले नसल्याचे सांगत या तोतयाने व्यावसायिकावर मानसोपचारकीय दडपण आणण्याचा प्रयत्न केला.

कारवाईची थेट भीती दाखवत दुकानावर तातडीने कारवाईचा बडगा उगारण्यात आला. हॉटेलचे दुकान सलग चोवीस दिवसांसाठी तात्काळ सील केले जाईल आणि न्यायालयात तब्बल ६५ हजार ८०० रुपयांचा मोठा दंड ठोठावला जाईल, अशी थेट धमकी या तोतया अधिकाऱ्याने फोनवरून दिली. शासकीय कायदेशीर प्रक्रियेच्या नावाखाली निर्माण केलेल्या या भीतीमुळे व्यावसायिक धास्तावले, मात्र त्यांनी प्रसंगावधान राखत यावर तोडगा काढण्याबाबत विचारणा केली. त्यावर तोतयाने कारवाई टाळण्याच्या मोबदल्यात ५ हजार रुपयांची लाचवजा खंडणीची मागणी केली आणि तात्काळ पैसे पाठवण्यासाठी व्हॉट्सॲपवर एक स्कॅनरही पाठवून ऑनलाइन दबाव टाकला.

या संपूर्ण संशयास्पद प्रकाराची पाळेमुळे तातडीने उघडकीस आली ती सतर्कतेमुळे. फोनवरील संशयास्पद संभाषण आणि कायदेशीर प्रक्रियेतील विसंगत पद्धत लक्षात आल्यानंतर हॉटेलचालक रणवीर सावंत यांनी तत्काळ पाऊल उचलत चिपळूणमधील माजी नगरसेवक तथा खंदे हॉटेल व्यावसायिक संजय तांबडे यांच्याशी संपर्क साधला आणि घडलेल्या प्रकारची सविस्तर माहिती दिली. संजय तांबडे यांनी तातडीने सूत्रे हलवत अन्न सुरक्षा विभागाचे अधिकृत अधिकारी परदेशी यांच्याशी दूरध्वनीवरून संपर्क साधला आणि संपूर्ण प्रकरणाची खातरजमा करून घेतली.

Smruddhi homes

खातरजमा केल्यानंतर धक्कादायक वास्तव समोर आले, ज्यामध्ये अन्न सुरक्षा विभागाच्या कोकण आणि स्थानिक यंत्रणेत संदीप शिंदे नावाच्या कोणत्याही व्यक्तीची नोंद नसून अशी कोणतीही व्यक्ती विभागात कार्यरत नाही, हे स्पष्ट झाले. हा सगळा प्रकार फसवणुकीचा आणि बनावट असल्याचे उघडकीस आल्याने संबंधित हॉटेल व्यावसायिकाची होणारी मोठी आर्थिक फसवणूक वेळीच टळली. मात्र, या एका घटनेमुळे चिपळूण परिसरातील व्यापारी वर्गात आणि हॉटेल चालकांमध्ये खळबळ उडाली नसली तरी सुरक्षिततेच्या दृष्टीने मोठी चिंता निर्माण झाली आहे.

या प्रकारच्या बनावट कारवायांपासून आणि तोतया अधिकाऱ्यांपासून सावध राहण्याचे आवाहन आता स्थानिक स्तरावर केले जात आहे. अशा प्रकारे कुणाचेही फोन आल्यास किंवा शासकीय कारवाईची भीती दाखवून ऑनलाइन पैसे उकळण्याचा प्रयत्न झाल्यास व्यावसायिकांनी कोणत्याही दबावाला किंवा भीतीला बळी पडू नये, असे आवाहन माजी नगरसेवक संजय तांबडे यांनी केले आहे. व्यावसायिकांनी अशा वेळी थेट अधिकृत शासकीय यंत्रणेशी संपर्क साधून परस्पर संवाद साधत माहितीची खात्री करावी, जेणेकरून अशा भामट्यांच्या मनसुब्यांना वेळीच वेसण घालता येईल.