महाराष्ट्र मंत्रिमंडळ बैठक: बायोगॅस धोरण, सातारा आयटी पार्क आणि शिक्षकांसाठी मोठा निर्णय; राज्य सरकारचे चार मोठे निर्णय

मुंबई: मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या अध्यक्षतेखाली २२ एप्रिल २०२६ रोजी पार पडलेल्या राज्य मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत राज्याच्या सर्वांगीण विकासासाठी अनेक धोरणात्मक निर्णय घेण्यात आले आहेत. यामध्ये पर्यावरणपूरक ऊर्जा धोरणापासून ते शैक्षणिक क्षेत्रातील सुधारणांपर्यंतच्या निर्णयांचा समावेश आहे. तसेच, सातारा जिल्ह्यात आयटी पार्क उभारणीला हिरवा कंदील मिळाल्याने रोजगाराच्या नवीन संधी उपलब्ध होणार आहेत.

मंत्रिमंडळाचे महत्त्वाचे निर्णय: एक नजर

१. महाराष्ट्र राज्य कॉम्प्रेस्ड बायोगॅस (CBG) धोरण, २०२६: राज्यात कचरा व्यवस्थापन आणि हरित ऊर्जेला चालना देण्यासाठी सरकारने ‘कॉम्प्रेस्ड बायोगॅस धोरण’ जाहीर केले आहे.

  • तरतूद: या योजनेसाठी ५०० कोटी रुपयांची तरतूद करण्यात आली आहे.
  • अंमलबजावणी: प्रत्येक जिल्ह्यात समन्वय समिती स्थापन केली जाईल आणि बायोगॅस प्रकल्प ‘पीपीपी’ (Public-Private Partnership) व ‘हायब्रीड अन्युईटी’ तत्त्वावर राबवले जातील.
  • फायदा: घनकचऱ्याचे पर्यावरणपूरक व्यवस्थापन होईल आणि हरितगृह वायू उत्सर्जनात घट होऊन पर्यावरणाचे रक्षण होईल.

२. आदर्श महाविद्यालयांमधील शिक्षकांसाठी दिलासादायक निर्णय: राज्यातील सात आदर्श महाविद्यालयांमधील विद्यार्थी आणि शिक्षकांसाठी हा निर्णय अत्यंत सुखद आहे.

  • वेतन: या महाविद्यालयांमधील शिक्षकांना आता ‘विद्यापीठ अनुदान आयोगाच्या’ (UGC) निर्देशानुसार मूळ वेतन मिळणार आहे.
  • पदभरती: या पदावरील शिक्षकांना उच्च व तंत्रशिक्षण विभागाच्या आगामी पद भरतीमध्ये विशेष अतिरिक्त गुण देण्यात येणार आहेत.

३. सातारा आयटी पार्कसाठी जमीन मंजूर: सातारा जिल्ह्याच्या औद्योगिक विकासासाठी हा महत्त्वाचा टप्पा मानला जात आहे.

  • ठिकाण: सातारा जिल्ह्यातील मौजे नागेवाडी येथे आयटी पार्कसाठी ४२.५५ हेक्टर जमीन महाराष्ट्र औद्योगिक विकास महामंडळास (MIDC) हस्तांतरित करण्यास मंजुरी देण्यात आली आहे.
  • उद्देश: या निर्णयामुळे सातारा आणि परिसरातील आयटी क्षेत्राला चालना मिळेल आणि स्थानिक तरुणांसाठी मोठ्या प्रमाणावर रोजगार व व्यवसायाच्या संधी निर्माण होतील.

४. जमिनीच्या वापरात बदल: राज्यातील कमाल जमीन धारणा मर्यादा नियमानुसार, भोगवटादार वर्ग-२ मधून भोगवटादार वर्ग-१ मध्ये जमिनीचे रूपांतर करण्यासाठीच्या अधिमुल्याची पुनर्रचना करण्याचा निर्णय घेण्यात आला असून, लवकरच याबाबतची अधिसूचना काढण्यात येणार आहे.


के.ई.एम. (KEM) रुग्णालयाच्या नामांतराची चर्चा पुन्हा जोरात

एकीकडे मंत्रिमंडळाचे निर्णय असताना, दुसरीकडे मुंबईतील प्रसिद्ध के.ई.एम. (किंग एडवर्ड मेमोरियल) रुग्णालयाच्या नामांतराचा मुद्दा पुन्हा एकदा चर्चेत आला आहे.

  • मागणी: भाजप आमदार आणि मंत्री मंगल प्रभात लोढा यांनी पुन्हा एकदा के.ई.एम. रुग्णालयाचे नाव बदलण्याची मागणी केली आहे.
  • प्रस्तावित नाव: रुग्णालयाचे नाव “कौशल्य श्रेष्ठ एकलव्य स्मारक रुग्णालय” करावे, असे लोढा यांचे म्हणणे आहे.
  • कारण: ब्रिटिशांच्या काळातील नाव असल्याने ते बदलण्यात यावे, अशी त्यांची भूमिका आहे.
  • परिस्थिती: या नामांतराच्या मागणीमुळे राजकीय वर्तुळात वादाची ठिणगी पडण्याची शक्यता आहे. याआधीही या मागणीवर मोठा वाद झाला होता, त्यामुळे आता महापालिका आणि सरकार यावर काय भूमिका घेते, हे पाहणे महत्त्वाचे ठरेल.

दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
15:46 22-04-2026