अवयवांना कायमस्वरूपी इजा होण्याचा डॉक्टरांचा इशारा; प्रकृतीवर दररोज लक्ष ठेवण्याचे दिल्ली उच्च न्यायालयाचे आदेश
नवी दिल्ली:
नीट (NEET) पेपरफुटी आणि परीक्षेतील कथित अनियमिततेच्या मुद्द्यावरून केंद्रीय शिक्षणमंत्री धर्मेंद्र प्रधान यांच्या राजीनाम्याची मागणी करत दिल्लीच्या जंतर मंतर येथे सुरू असलेल्या सोनम वांगचुक यांच्या उपोषणाचा आज (१७ जुलै) २० वा दिवस आहे. प्रकृती कमालीची खालावली असतानाही वांगचुक यांनी येत्या २० जुलैपर्यंत कोणत्याही परिस्थितीत जिवंत राहण्याची इच्छा व्यक्त केली आहे. त्यांनी आपल्या समर्थकांना २० जुलै रोजी संसदेवर शांततापूर्ण मोर्चा काढण्यासाठी मोठ्या संख्येने एकत्र येण्याचे जाहीर आवाहन केले असून, “लोकशाहीच्या या मंदिरात आपण आपले विचार मांडू,” असा विश्वास त्यांनी व्यक्त केला आहे.
‘बाहेरून कमजोर, पण आतून खंबीर’; २० जुलैच्या मोर्चाकडे देशाचे लक्ष
उपोषणाच्या २० व्या दिवशी बोलताना वांगचुक यांनी स्पष्ट केले की, ते शारीरिकदृष्ट्या बाहेरून कमजोर वाटत असले तरी आतून अत्यंत खंबीर आहेत. संसदेवरील प्रस्तावित मोर्चाबाबत बोलताना, “२० जुलैचा हा मोर्चा यशस्वी झाला नाही, तर मी भूत म्हणून परत येईन,” असे त्यांनी काहीशा उपरोधिक आणि गमतीशीर सुरात म्हटले. मात्र, त्यांच्या या विधानावरून आंदोलनाची पुढील दिशा आणि गांभीर्य स्पष्ट होत आहे.
Sonam Wangchuk Fast: अवयवांना इजा होण्याचा डॉक्टरांचा इशारा
सोनम वांगचुक यांचे उपोषण आता अत्यंत गंभीर आणि धोकादायक टप्प्यावर पोहोचले आहे. गेल्या २० दिवसांत त्यांचे वजन जवळपास ९ किलोने कमी झाले आहे. दीर्घकाळच्या उपासमारीमुळे त्यांच्या शरीरातील अंतर्गत अवयवांना (Organs) कायमस्वरूपी इजा होण्याचा मोठा धोका निर्माण झाला असल्याचे डॉक्टरांनी सांगितले आहे. या परिस्थितीची दखल घेत दिल्ली उच्च न्यायालयाने केंद्र आणि दिल्ली सरकारला वांगचुक यांची दररोज वैद्यकीय तपासणी करण्याचे आणि गरज भासल्यास तातडीने वैद्यकीय उपचार पुरवण्याचे कडक निर्देश दिले आहेत.
सीजेपीचे आंदोलन आणि शिक्षणमंत्र्यांच्या राजीनाम्याची मागणी
जंतर मंतर येथील हे आंदोलन ‘कॉकरोच जनता पार्टी’ (CJP) तर्फे २० जूनपासून नीट पेपरफुटीच्या निषेधार्थ चालवले जात आहे. सरन्यायाधीश सूर्यकांत यांनी एका प्रकरणात बेरोजगार तरुणांची तुलना ‘कॉकरोच’शी केल्यानंतर या पक्षाची स्थापना झाली होती. शिक्षणमंत्र्यांच्या राजीनाम्यासाठी सुरू असलेल्या या आंदोलनात सोनम वांगचुक हेदेखील सक्रिय सहभागी झाले आहेत.
वांगचुक यांनी यापूर्वी जोधपूर तुरुंगात घालवले होते १७० दिवस
या आंदोलनापूर्वी सोनम वांगचुक हे लडाखला पूर्ण राज्याचा दर्जा देण्याच्या मागणीसाठी चर्चेत आले होते. २४ सप्टेंबर २०२५ रोजी लेहमध्ये त्यांच्या उपोषणादरम्यान हिंसाचार भडकल्याचा आरोप त्यांच्यावर ठेवण्यात आला होता, ज्यामध्ये ४ जणांचा मृत्यू झाला होता तर ९० जण जखमी झाले होते. या हिंसाचारानंतर सरकारने त्यांच्यावर कडक कारवाई करत २६ सप्टेंबर रोजी राष्ट्रीय सुरक्षा कायद्या (NSA) अंतर्गत त्यांना ताब्यात घेतले होते, ज्या मुळे त्यांना जोधपूर तुरुंगात १७० दिवस घालवावे लागले होते.
दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
14:08 17-07-2026














