जिल्हाधिकारी मनुज जिंदल यांचे अवजड वाहतूक बंदचे आदेश; अणुस्कुरा मार्गाने वाहतूक वळवल्याने एसटी तिकिटात १०० ते ११० रुपयांची वाढ
रत्नागिरी : Amba Ghat News अंतर्गत रत्नागिरी-कोल्हापूर राष्ट्रीय महामार्गावरील अत्यंत महत्त्वाच्या मानल्या जाणाऱ्या आंबा घाटात मुसळधार पावसामुळे रस्ता खचल्याने गंभीर परिस्थिती निर्माण झाली आहे. खचलेल्या भागाच्या वरच्या बाजूला रस्त्याला मोठ्या भेगा पडल्याने सुरक्षेच्या दृष्टीने हा मार्ग सर्व प्रकारच्या अवजड वाहनांसाठी व एसटी प्रवासासाठी पूर्णपणे बंद करण्यात आला आहे. दरम्यान, या खचलेल्या भागाच्या दुरुस्तीसाठी पुण्यातील एका विशेष एजन्सीने प्रत्यक्ष पाहणी केली असून, तेथील मातीचे नमुने परीक्षणासाठी नेले आहेत. आठवडाभरात या एजन्सीचा अभ्यासू अहवाल प्राप्त झाल्यानंतर संरक्षक भिंतीच्या कामाला प्रत्यक्ष सुरुवात होणार आहे.
१०० मीटर खोल दरी अन् अचानक दुर्घटना घडण्याची भीती
ज्या ठिकाणी आंबा घाटातील रस्ता खचला आहे, त्याच्या खाली तब्बल १०० मीटर खोल दरी आहे. त्यामुळे अचानक मोठा अपघात किंवा दुर्घटना घडण्याची दाट शक्यता निर्माण झाली आहे. यापूर्वी खचलेल्या रस्त्याला आधार देण्यासाठी बांधलेली संरक्षक भिंतच खाली घसरल्याने वरचा रस्ता खचला आहे. आता उघड्या पडलेल्या भेगांमध्ये पावसाचे पाणी जाऊन तो भाग अधिक खचू नये, यासाठी सध्या ताडपत्री टाकून तो भाग सुरक्षित ठेवण्यात आला आहे.
जिल्हाधिकारी मनुज जिंदल यांचे वाहतूक बंदीचे आदेश
संभाव्य धोका आणि जीवितहानी टाळण्यासाठी जिल्हाधिकारी तथा जिल्हा आपत्ती व्यवस्थापन प्राधिकरणाचे अध्यक्ष मनुज जिंदल यांनी १२ ऑगस्टपासून आंबा घाटातून जाणारी एसटी, खाजगी प्रवासी बसेस आणि सर्व प्रकारच्या अवजड वाहनांची वाहतूक पुढील आदेशापर्यंत पूर्णपणे बंद करण्याचे आदेश दिले आहेत. राष्ट्रीय महामार्ग प्राधिकरण आणि ठेकेदार कंपनी या संपूर्ण परिस्थितीवर बारीक लक्ष ठेवून आहे.
पुण्याच्या एजन्सीकडून मातीचे परीक्षण; आठवडाभरात देणार अहवाल
राष्ट्रीय महामार्ग प्राधिकरणाने पुण्यातील एका तज्ज्ञ एजन्सीला या समस्येवर तोडगा काढण्यासाठी पाचारण केले होते. या एजन्सीच्या पथकाने घाटातील खचलेल्या भागाची बारकाईने पाहणी करून मातीचे नमुने गोळा केले आहेत. भविष्यात हा रस्ता पुन्हा खचू नये यासाठी कोणत्या प्रकारची भक्कम संरक्षक भिंत उभारावी किंवा काय उपाययोजना करावी, याचा विस्तृत आराखडा व अहवाल ही एजन्सी आठवडाभरात सादर करणार आहे. अहवाल प्राप्त होताच दुरुस्तीचे काम वेगाने सुरू केले जाईल, अशी माहिती ठेकेदार कंपनीने दिली आहे.
अणुस्कुरा मार्गाने वळवल्याने प्रवाशांना भुर्दंड; भाजीपाला अन् अन्नधान्य महागले
आंबा घाट बंद झाल्याने सर्व अवजड वाहतूक आणि एसटी बस सेवा अणुस्कुरा मार्गाने वळवण्यात आली आहे. यामुळे प्रवासाचे अंतर तब्बल ४५ किलोमीटरने वाढले आहे. प्रवासाचा वेळ वाढल्याने आणि अंतर वाढल्याने रत्नागिरी-कोल्हापूर एसटी तिकीट दरात १०० ते ११० रुपयांची वाढ झाली असून प्रवाशांना मोठा आर्थिक भुर्दंड सोसावा लागत आहे. तसेच व्यापाऱ्यांचे मालवाहू ट्रकही याच लांबच्या मार्गाने येत असल्याने रत्नागिरी शहरात अन्नधान्य आणि भाजीपाल्याचे भाव वधारू लागले आहेत, ज्याचा थेट फटका सर्वसामान्य नागरिकांना बसत आहे.
दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
11:00 14-08-2026














