बंगालच्या उपसागरातील बदलांमुळे हवामानात चढ-उतार; ऑक्टोबर हिटच्या प्रभावाने नागरिक आणि शेतकरी चिंतेत
रत्नागिरी :
Maharashtra Weather Update News अंतर्गत यंदाच्या मान्सूनचा प्रवास अंतिम टप्प्यात पोहोचला असून राज्यात परतीचा प्रवास सुरू झाला आहे. मात्र, बंगालच्या उपसागरात होत असलेल्या हवामान बदलांमुळे महाराष्ट्रातील हवामानावर त्याचा थेट परिणाम पाहायला मिळत आहे. मान्सूनच्या या परतीच्या प्रवासात राज्यातील काही भागांत पावसाची शक्यता वर्तवण्यात आली असून, दुसरीकडे उष्ण व दमट हवामानामुळे नागरिक हैराण झाले आहेत. या पार्श्वभूमीवर हवामान विभागाने ६ आणि ७ ऑक्टोबरसाठी राज्यातील काही जिल्ह्यांमध्ये पावसाचा ‘यलो अलर्ट’ जारी केला आहे.
यंदाच्या मान्सून हंगामात राज्यातील काही भागांत समाधानकारक पाऊस झाला असला तरी, अनेक भागात पावसाची मोठी तूट जाणवली आहे. सध्या राज्यात संमिश्र हवामान पाहायला मिळत असून एकाच वेळी पावसाच्या हलक्या सरी आणि वाढती उष्णता अशा दुहेरी वातावरणाचा अनुभव नागरिक घेत आहेत.
कोकणात रायगड, रत्नागिरी आणि सिंधुदुर्गला इशारा
कोकण किनारपट्टीचा विचार करता पालघर, ठाणे आणि मुंबईमध्ये हवामान प्रामुख्याने कोरडे राहण्याचा अंदाज आहे. मात्र, रायगड, रत्नागिरी आणि सिंधुदुर्ग या दक्षिण कोकणातील जिल्ह्यांमध्ये वादळी वाऱ्यासह हलक्या ते मध्यम स्वरूपाच्या पावसाची शक्यता असल्याने हवामान विभागाने ‘यलो अलर्ट’ दिला आहे.
विशेषतः संध्याकाळनंतर किंवा रात्रीच्या वेळी पावसाच्या सरी कोसळू शकतात. कोकणात कमाल तापमान ३५ अंश सेल्सिअस तर किमान तापमान २३ अंश सेल्सिअसच्या आसपास राहण्याची शक्यता असून उकाडा प्रचंड वाढला आहे.
पश्चिम महाराष्ट्र आणि विदर्भातील स्थिती
- पश्चिम महाराष्ट्र: पुणे, अहमदनगर आणि सोलापूर जिल्ह्यांमध्ये हवामान कोरडे राहील. परंतु, कोल्हापूर, सातारा आणि लगतच्या घाट माथ्यावर हलका ते मध्यम स्वरूपाचा पाऊस पडण्याचा अंदाज आहे. काही ठिकाणी ताशी ३० ते ४० किमी वेगाने वादळी वारे वाहू शकतात.
- विदर्भ: बहुतांश जिल्ह्यांत कोणताही गंभीर अलर्ट नसला तरी गडचिरोली जिल्ह्यासाठी यलो अलर्ट देण्यात आला आहे. येथे जोरदार वाऱ्यासह पावसाची दाट शक्यता असून हा इशारा ७ ऑक्टोबरपर्यंत कायम ठेवण्यात आला आहे.
उत्तर महाराष्ट्र आणि मराठवाड्यात उकाडा वाढणार
उत्तर महाराष्ट्रातील धुळे, नंदुरबार, जळगाव आणि नाशिक जिल्ह्यांमध्ये पावसाची शक्यता अत्यंत कमी असून हवामान कोरडे राहील. येथे कमाल तापमान ३१ अंश सेल्सिअसपर्यंत पोहोचून उकाडा व दमटपणा वाढू शकतो.
मराठवाड्यातील छत्रपती संभाजीनगर, जालना, परभणी, बीड, हिंगोली, नांदेड, लातूर आणि धाराशिव या सर्वच जिल्ह्यांमध्ये पावसाने विश्रांती घेतली असून ‘ऑक्टोबर हिट’चा प्रभाव तीव्रतेने जाणवेल. येथे कमाल तापमान ३१ ते ३३ अंश सेल्सिअसच्या दरम्यान राहण्याचा अंदाज आहे.
आरोग्य आणि शेतीवर परिणाम
राज्यातील या मिश्र वातावरणामुळे सर्दी, खोकला आणि तापाचे रुग्ण वाढण्याची शक्यता निर्माण झाली आहे. दुसरीकडे, शेतात काढणीला आलेली पिके आणि मान्सूनच्या शेवटी होणारा हा पाऊस यामुळे शेतकरी वर्ग चिंतेत सापडला असून हवामान विभागाने नागरिकांना सतर्क राहण्याचे आवाहन केले आहे.
दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
10:52 07-10-2026














