Mumbai to Konkan Ro-Ro Ferry : गाडी थेट बोटीत, ३ तासांत कोकणात! मुंबई-कोकण रो-रो सेवेची घोषणा, दर आणि वेळपत्रक जाहीर

Mumbai to Konkan Ro-Ro Ferry : मुंबई: गणेश चतुर्थीच्या आगमनापूर्वी कोकणवासीयांसाठी एक अत्यंत आनंदाची आणि महत्त्वपूर्ण बातमी समोर आली आहे. मुंबई ते कोकण हा प्रवास आता अधिक जलद, सुरक्षित आणि आरामदायी होणार आहे. भाजपचे मंत्री श्री. नितेश राणे यांनी एका पत्रकार परिषदेत जाहीर केले की, बहुप्रतिक्षित मुंबई-कोकण रो-रो (Ro-Ro) फेरी सेवा लवकरच सुरू होणार आहे. सरकारचा मानस ही सेवा १ किंवा २ सप्टेंबरपासून सुरू करण्याचा असून, हवामान सुधारताच ही ऐतिहासिक सेवा कोकणवासीयांच्या सेवेत रुजू होईल.

देवेंद्र फडणवीसांच्या स्वप्नाची पूर्ती

यावेळी बोलताना मंत्री नितेश राणे यांनी या योजनेचे श्रेय माजी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांना दिले. ते म्हणाले, “कोकणात समुद्रमार्गे प्रवास करण्याची ‘रो-रो सेवा’ ही संकल्पना २०१४ ते २०१९ या काळात देवेंद्र फडणवीस यांनी मांडली होती. आज त्यांच्या या स्वप्नाची पूर्ती होत असल्याचा मला विशेष आनंद आहे.” या सेवेमुळे मुंबई ते कोकण प्रवासातील अंतर आणि वेळ लक्षणीयरीत्या कमी होणार आहे.

दक्षिण आशियातील सर्वात वेगवान बोट ‘M2M’

ही सेवा ‘M2M’ नावाच्या अत्याधुनिक बोटीद्वारे चालवली जाईल. मुंबईतील भाऊच्या धक्क्यावरून सुटणाऱ्या या बोटीला तब्बल १४७ विविध परवानग्या मिळाल्या आहेत. ही बोट २५ नॉट्सच्या वेगाने प्रवास करणार असून, ती दक्षिण आशियातील सर्वात वेगवान प्रवासी बोट ठरणार आहे.

प्रवासाचा वेळ आणि थांबे:

  • मुंबई ते रत्नागिरी (जयगड): फक्त ३ ते ३.५ तास
  • मुंबई ते सिंधुदुर्ग (विजयदुर्ग): फक्त ५ तास

या सेवेचा पहिला थांबा रत्नागिरी जिल्ह्यातील जयगड येथे असेल, तर दुसरा थांबा सिंधुदुर्ग जिल्ह्यातील विजयदुर्ग येथे निश्चित करण्यात आला आहे. लवकरच या मार्गावर ट्रायल फेऱ्या घेण्यात येणार असल्याची माहितीही राणे यांनी दिली.

प्रवासी आणि वाहनांसाठी निश्चित दर

या जलद आणि आरामदायी प्रवासासाठी दर निश्चित करण्यात आले असून, प्रवाशांना इकोनॉमीपासून फर्स्ट क्लासपर्यंत विविध श्रेणींचे पर्याय उपलब्ध असतील. विशेष म्हणजे, या बोटीतून एकाच वेळी ५० चारचाकी गाड्या नेता येणार असून, वाहनांसाठी खास डेकची व्यवस्था करण्यात आली आहे.

दरपत्रक खालीलप्रमाणे:

श्रेणीदर (₹)
इकोनॉमी₹2,500
प्रीमियम इकोनॉमी₹4,000
बिझनेस क्लास₹7,500
फर्स्ट क्लास₹9,000
चारचाकी वाहन₹6,000
मिनी बस₹13,000

हवामानामुळे थोडा विलंब, पण सेवा कायमस्वरूपी

सध्याच्या ढगाळ हवामानामुळे आणि हवामान खात्याच्या इशाऱ्यामुळे सेवेच्या सुरुवातीला काही दिवसांचा विलंब होऊ शकतो. “प्रवाशांच्या सुरक्षेला आमचे प्रथम प्राधान्य आहे. त्यामुळे हवामान खात्याचा अलर्ट पाहता, कोणतीही जोखीम न घेता १ किंवा २ सप्टेंबरनंतर ही सेवा सुरू केली जाईल,” असे श्री. राणे यांनी स्पष्ट केले. ही सेवा कायमस्वरूपी सुरू राहणार असून, ती कोकणच्या पर्यटनाला आणि स्थानिक प्रवाशांना मोठा दिलासा देणार आहे. यामुळे रस्त्यावरील वाहतूक कोंडी आणि प्रवासाचा त्रास टाळून कोकणवासीयांना आणि पर्यटकांना एक नवीन, वेगवान आणि सुखकर पर्याय उपलब्ध झाला आहे.