Ratnagiri, Census: ‘जनगणना २०२७’ साठी रत्नागिरी जिल्हा प्रशासन सज्ज! ‘HLO’ ॲपद्वारे होणार डिजिटल नोंदणी; जिल्हाधिकारी मनुज जिंदल यांचे सक्रिय सहभागाचे आवाहन

रत्नागिरी: देशाच्या आणि जिल्ह्याच्या भविष्यातील नियोजनाचा पाया असलेल्या ‘जनगणना २०२७’ साठी रत्नागिरी जिल्हा प्रशासन सज्ज झाले आहे. या महत्त्वपूर्ण राष्ट्रीय उपक्रमात सर्व नागरिकांनी सक्रिय सहभाग नोंदवून प्रगणकांना अचूक माहिती द्यावी, असे आवाहन रत्नागिरीचे जिल्हाधिकारी मनुज जिंदल यांनी केले आहे.

पूर्णपणे डिजिटल पद्धतीने होणार जनगणना यावेळच्या जनगणनेचे वैशिष्ट्य म्हणजे ती पूर्णपणे डिजिटल स्वरूपात पार पडणार आहे. त्यासाठी विशेष विकसित केलेल्या ‘एचएलओ’ (HLO) मोबाईल ॲपचा वापर केला जाणार आहे. डिजिटल पद्धतीमुळे माहिती संकलन अधिक वेगवान, सुरक्षित आणि पारदर्शक होईल, असा विश्वास प्रशासनाने व्यक्त केला आहे.

प्रशासकीय तयारी आणि मनुष्यबळ जिल्ह्यात जनगणनेचे काम चोख पार पाडण्यासाठी प्रशासनाने नियोजनबद्ध तयारी पूर्ण केली आहे:

  • मनुष्यबळ: जिल्ह्यात सुमारे ३,०८५ प्रगणक आणि पर्यवेक्षकांची नियुक्ती करण्यात आली आहे.
  • गट रचना: जनगणनेसाठी २,७९१ प्रगणक गट तयार करण्यात आले आहेत.
  • प्रशिक्षण: संबंधित सर्व कर्मचाऱ्यांना डिजिटल प्रणाली वापरण्याबाबत आवश्यक ते तांत्रिक प्रशिक्षण देण्यात आले आहे.

दोन टप्प्यात होणार काम: वेळापत्रक जाणून घ्या जनगणनेचे काम प्रामुख्याने दोन टप्प्यांत विभागले गेले आहे: १. पहिला टप्पा (घर्यादी): पहिल्या टप्प्यात ‘हाऊस लिस्टिंग’ (घर्यादी) तयार केली जाईल. २. स्व-गणना (Self-Enumeration): १ मे ते १५ मे २०२७ या कालावधीत नागरिकांना स्वतःहून आपली माहिती नोंदवण्याची (स्व-गणना) संधी उपलब्ध असेल. ३. प्रत्यक्ष भेट: त्यानंतर १६ मे ते १४ जून २०२७ या दरम्यान प्रगणक घराघरात जाऊन घरयादी आणि घरगणनेचे काम पूर्ण करतील.

३३ प्रश्नांची द्यावी लागणार उत्तरे डिजिटल जनगणनेसाठी वापरल्या जाणाऱ्या ‘एचएलओ’ मोबाईल ॲपमध्ये एकूण ३३ प्रश्नांचा समावेश करण्यात आला आहे. नागरिकांनी या सर्व प्रश्नांची अचूक आणि प्रामाणिक माहिती देणे आवश्यक आहे, कारण या माहितीवरच भविष्यातील शासकीय योजनांचे नियोजन अवलंबून असते.

जिल्हाधिकारी मनुज जिंदल यांनी नागरिकांना या प्रक्रियेत सहकार्य करण्याचे आणि प्रगणकांना विचारलेल्या प्रश्नांची अचूक माहिती देण्याचे आवाहन केले आहे.

दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
17:41 01-05-2026