दिव्यांग विद्यार्थ्यांच्या स्वावलंबनासाठी उपक्रम; ज्येष्ठ सीए श्रीकांत वैद्य यांच्या हस्ते रविवारी उद्घाटन
दिवाळी सणाच्या पार्श्वभूमीवर रत्नागिरीतील ‘आविष्कार’ या मतिमंदांच्या शाळेतील विद्यार्थ्यांनी स्वतःच्या कौशल्याने बनवलेल्या विविध आकर्षक वस्तू विक्रीसाठी सज्ज झाल्या आहेत। दिव्यांगांना व्यावसायिक प्रशिक्षण देऊन स्वावलंबी बनवण्यासाठी कार्यरत असलेल्या शामराव भिडे कार्यशाळा आणि मीरा लिमये उद्योग केंद्राच्या माध्यमातून दरवर्षीप्रमाणे यंदाही दिवाळी साहित्याची निर्मिती करण्यात आली आहे। या सर्व वस्तूंच्या विक्रीसाठी रविवार, दिनांक १ नोव्हेंबर ते बुधवार, ४ नोव्हेंबर २०२६ या कालावधीत सायंकाळी ४ ते ९ या वेळेत स्वा. वि. दा. सावरकर नाट्यगृह, रत्नागिरी येथे विशेष विक्री स्टॉल Avishkar Diwali Stall चे आयोजन करण्यात आले आहे। या स्टॉलचे उद्घाटन १ नोव्हेंबर रोजी सायंकाळी ४ वाजता ज्येष्ठ सीए श्रीकांत वैद्य यांच्या हस्ते होणार आहे।
आकाश कंदील, मेणबत्त्या आणि आकर्षक भेटवस्तूंचे गिफ्ट बॉक्स
आविष्कारच्या विद्यार्थ्यांनी आपल्या कलागुणांचा वापर करून दिवाळीसाठी लागणाऱ्या अत्यंत सुरेख वस्तू तयार केल्या आहेत। यामध्ये प्रामुख्याने:
सुंदर भेटवस्तूंचा आकर्षक गिफ्ट बॉक्स

विविध रंगांचे व डिझाईन्सचे आकाश कंदील
हँडमेड साबण, मेणबत्त्या, अगरबत्ती आणि धूप काडी
कपड्यांच्या व हस्तकलेच्या पिशव्या आणि आकर्षक विविधरंगी पर्स
फोटो फ्रेम्स व इतर सजावटीचे साहित्य
संस्थेच्या सौ. सविता कामत विद्यामंदिरच्या विद्यार्थ्यांनीही आपल्या कलाकृतींनी या वस्तू निर्मितीत मोठे योगदान दिले आहे।
३४ वर्षांची सामाजिक परंपरा आणि स्वावलंबनाची वाटचाल
प्रौढ दिव्यांगांना व्यावसायिक प्रशिक्षण देऊन त्यांना स्वतःच्या पायावर उभे करणे आणि समाजाच्या मुख्य प्रवाहात आणणे, या उद्देशाने शामराव भिडे कार्यशाळा गेली ३४ वर्षे सातत्याने कार्यरत आहे। या विक्री केंद्राच्या माध्यमातून विद्यार्थी स्वतः तयार केलेल्या वस्तूंची विक्री करतात, ज्यामुळे त्यांचा आत्मविश्वास वाढून पुढील कौशल्य विकासाला मदत होते।
रत्नागिरीतील नागरिकांनी सावरकर नाट्यगृहातील या स्टॉलला भेट देऊन दिव्यांग विद्यार्थ्यांच्या कलागुणांना प्रोत्साहन द्यावे आणि खरेदी करून त्यांचे स्वावलंबन अधिक मजबूत करावे, असे आवाहन आविष्कार संस्थेकडून करण्यात आले आहे।













