Ladki Bahin Yojana: ‘लाडकी बहीण’ योजनेसाठी सामाजिक न्याय विभागाचा ३४४ कोटींचा निधी पुन्हा वळवला

लाभार्थी महिलांना जुलैचा हप्ता देण्यासाठी महायुती सरकारचा निर्णय; इतर योजनांवर परिणाम होण्याची शक्यता

मुख्यमंत्री माझी लाडकी बहीण योजनेतील लाभार्थी महिलांना जुलै महिन्याचा हप्ता वितरीत करण्यासाठी महायुती सरकारने पुन्हा एकदा सामाजिक न्याय विभागाचा निधी महिला व बालविकास विभागाकडे वळवला आहे. यासंदर्भात सामाजिक न्याय विभागाने अधिकृत शासन निर्णय (GR) जारी केला असून, ३४४.७४ कोटी रुपये वळते करण्यात आले आहेत. या योजनेसाठी सातत्याने सामाजिक न्याय व आदिवासी विकास विभागाचा निधी वळवला जात असल्याने विरोधकांकडून टीकेची झोड उठण्याची शक्यता आहे.

यापूर्वी कधी आणि किती निधी वळवला?

लाडकी बहीण योजनेचा आर्थिक भार मोठा असल्याने राज्य सरकारकडून आतापर्यंत चौथ्यांदा सामाजिक न्याय विभागाचा निधी या योजनेकडे वळवण्यात आला आहे:

  • जून २०२५: एप्रिल आणि मे महिन्याच्या हप्त्यासाठी ४१० कोटी रुपये
  • ऑगस्ट-ऑक्टोबर २०२५: जुलै आणि सप्टेंबरच्या हप्त्यांसाठी प्रत्येकी ४१०.३० कोटी रुपये
  • फेब्रुवारी २०२६: जानेवारी महिन्याच्या हप्त्यासाठी ९८.४५ कोटी रुपये
  • सध्याची कारवाई (२०२६): जुलै महिन्याच्या हप्त्यासाठी ३४४.७४ कोटी रुपये

इतर विभागांच्या विकासकामांवर परिणामाची भीती

सामाजिक न्याय आणि आदिवासी विकास विभागासाठी विशिष्ट विकासकामांसाठी निधीची तरतूद केलेली असते. मात्र, लाडकी बहीण योजनेचे हप्ते वेळेवर देण्यासाठी सातत्याने हा निधी वळवला जात असल्याने या विभागांच्या मूळ योजना आणि विकासकामांवर त्याचा विपरीत परिणाम दिसून येत आहे. यापूर्वीही निधी वळवण्यावरून विरोधकांनी सरकारवर जोरदार निशाणा साधला होता, आता पुन्हा एकदा या निर्णयामुळे राजकीय वातावरण तापण्याची शक्यता आहे.

दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
14:58 25-08-2026