◼️ कर्नाटक, तामिळनाडूत मान्सूनची आगेकूच; पुढील दोन दिवसांत महाराष्ट्राच्या वेशीवर धडकणार, मच्छिमारांना समुद्र बंदी
पणजी/मुंबई: Goa Monsoon 2026 अंतर्गत देशातील बळीराजासह सर्वांकडून अत्यंत आतुरतेने वाट पाहिली जात असलेला नैऋत्य मोसमी पाऊस (मान्सून) अखेर ५ जून रोजी गोव्यात दाखल झाला आहे. भारतीय हवामानशास्त्र विभागाने (IMD) दिलेल्या अधिकृत माहितीनुसार, मान्सूनने आपली घोडदौड कायम ठेवत कर्नाटक, तामिळनाडू आणि गोव्याच्या काही भागात यशस्वीपणे प्रवेश केला आहे. गोव्यातील या वेळेवर झालेल्या आगमनामुळे शेतकऱ्यांमध्ये आनंदाचे वातावरण पसरले असून, आता अवघ्या महाराष्ट्राला मान्सूनच्या आगमनाचे वेध लागले आहेत. गोव्यात दाखल झालेला हा पाऊस आता वेगाने महाराष्ट्राच्या सीमेकडे सरकत आहे.
पुढील दोन ते तीन दिवसांत महाराष्ट्रात मान्सूनचा मुक्काम
हवामान खात्याने वर्तवलेल्या ताज्या अंदाजानुसार, सध्या अरबी समुद्र आणि लगतच्या भागात मान्सूनच्या प्रगतीसाठी अत्यंत अनुकूल परिस्थिती निर्माण झाली आहे. परिणामी, पुढील दोन ते तीन दिवसांमध्ये मान्सून महाराष्ट्राच्या दक्षिण भागात (तळकोकण), आंध्र प्रदेश आणि ईशान्येकडील राज्यांमध्ये पुढे सरकण्याची दाट शक्यता आहे. महाराष्ट्राच्या वेशीवर मान्सून पोहोचल्यामुळे येत्या शनिवार-रविवारपर्यंत राज्यात पावसाचे अधिकृत आगमन होईल, अशी चिन्हे आहेत.
कोकण आणि मध्य महाराष्ट्रात मुसळधार पावसाचा इशारा
मान्सून सक्रिय होत असतानाच हवामान विभागाने तीव्र पावसाचा इशाराही जारी केला आहे. ५ जून ते ९ जून दरम्यान कोकण, गोवा आणि मध्य महाराष्ट्रातील काही भागात विजांच्या कडकडाटासह मुसळधार ते अतिमुसळधार पाऊस पडण्याची शक्यता वर्तवण्यात आली आहे. या काळात ताशी ४० ते ५० किमी वेगाने वादळी वारे वाहण्याची शक्यता असल्याने नागरिकांना आणि विशेषतः घाट माथ्यावरील प्रवाशांना काळजी घेण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे.
अरबी समुद्र खवळणार; मच्छिमारांना १० जूनपर्यंत समुद्रात जाण्यास बंदी
मान्सूनच्या आगमनामुळे किनारपट्टीच्या भागातील समुद्रात मोठे बदल पाहायला मिळत आहेत. ५ जून ते १० जून २०२६ या कालावधीत दक्षिण महाराष्ट्र, गोवा, कर्नाटक आणि केरळचा किनारी भाग, तसेच लक्षद्वीप आणि पूर्व-मध्य अरबी समुद्रात प्रचंड वेगाने वारे वाहणार असून समुद्र अत्यंत खवळलेला राहील. या धोक्याच्या पार्श्वभूमीवर, हवामान विभागाने स्थानिक मच्छिमारांना कोणत्याही परिस्थितीत मासेमारीसाठी समुद्रात न जाण्याचा कडक इशारा दिला आहे. संभाव्य दुर्घटना टाळण्यासाठी किनारपट्टीवरील प्रशासकीय यंत्रणांना सज्ज राहण्याचे आदेश देण्यात आले आहेत.
दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
10:40 06-06-2026














