Ganeshostav Award Competition: राज्यस्तरीय उत्कृष्ट सार्वजनिक गणेशोत्सव स्पर्धा जाहीर; ७ सप्टेंबरपर्यंत ऑनलाईन अर्जाचे आवाहन

जिल्हा व तालुका पातळीवर मिळणार रोख पारितोषिके; १०० गुणांच्या आधारे होणार मूल्यमापन

रत्नागिरी :

राज्य शासनाच्या वतीने यंदा राज्यस्तरावर सार्वजनिक उत्कृष्ट गणेशोत्सव मंडळांसाठी विशेष पुरस्कार स्पर्धेचे आयोजन करण्यात आले आहे. या स्पर्धेत सहभागी होण्यासाठी जिल्ह्यातील सर्व नोंदणीकृत अथवा परवानाधारक सार्वजनिक गणेशोत्सव मंडळांनी ७ सप्टेंबर २०२६ पर्यंत ऑनलाईन अर्ज सादर करावेत, असे आवाहन रत्नागिरीचे पालकमंत्री डॉ. उदय सामंत आणि जिल्हाधिकारी मनुज जिंदल यांनी संयुक्तपणे केले आहे.

शासकीय नियमांनुसार धर्मादाय आयुक्तांकडे अधिकृतरीत्या नोंदणीकृत असलेली किंवा स्थानिक पोलीस प्रशासन आणि स्थानिक स्वराज्य संस्थांची रीतसर परवानगी घेतलेली सार्वजनिक गणेशोत्सव मंडळे या स्पर्धेत सहभागासाठी पात्र असणार आहेत. पात्र मंडळांना पु. ल. देशपांडे महाराष्ट्र कला अकादमीच्या अधिकृत संकेतस्थळावर ७ सप्टेंबर २०२६ पर्यंत ऑनलाईन पद्धतीने नोंदणी पूर्ण करणे बंधनकारक आहे.

१०० गुणांच्या आधारे ५ प्रमुख निकषांवर मूल्यमापन

या स्पर्धेत सहभागी मंडळांची निवड एकूण १०० गुणांच्या मूल्यमापनावर केली जाणार आहे. यामध्ये खालील ५ प्रमुख निकषांचा समावेश असून प्रत्येक निकषासाठी २० गुण निश्चित करण्यात आले आहेत:

  • कलांचे जतन व संवर्धन: पारंपारिक व स्थानिक कलांना दिलेले प्रोत्साहन (२० गुण)
  • संस्कृतीचे जतन व संवर्धन: सांस्कृतिक मूल्ये आणि परंपरांचे पालन (२० गुण)
  • निसर्ग व सार्वजनिक संपत्तीचे रक्षण: पर्यावरणपूरक देखावे व स्वच्छता (२० गुण)
  • सामाजिक कार्य: वर्षभरात राबवलेले विविध सामाजिक व प्रबोधनात्मक उपक्रम (२० गुण)
  • आयोजनातील विधायकता व शिस्त: उत्सव काळातील व्यवस्थापन आणि कायदा-सुव्यवस्थेचे पालन (२० गुण)

तपासणी प्रक्रिया आणि रोख पारितोषिकांचे स्वरूप

स्पर्धेच्या मूल्यमापनासाठी जिल्हाधिकाऱ्यांच्या समन्वयाखाली तालुकास्तरीय समित्या गठीत करण्यात आल्या आहेत. या समित्या प्रत्यक्ष गणेशोत्सवाच्या कालावधीत मंडळांना भेटी देऊन पाहणी करतील. या वेळी मंडळांच्या सन २०२५ च्या अनंत चतुर्दशीपासून ते सन २०२६ च्या अनंत चतुर्दशीपर्यंतच्या वर्षभरातील कार्याची दखल घेतली जाईल. तपासणीवेळी मंडळांनी आपल्या उपक्रमांचे फोटो, अहवाल आणि व्हिडिओग्राफी सादर करणे अनिवार्य आहे.

स्पर्धेतील विजेत्या मंडळांना खालीलप्रमाणे रोख पारितोषिके आणि प्रमाणपत्र देऊन गौरवण्यात येणार आहे:

  • तालुकास्तर: प्रथम क्रमांकाच्या एका मंडळास ₹२५,००० रोख व प्रमाणपत्र.
  • जिल्हास्तर:
    • प्रथम क्रमांक: ₹५०,००० रोख
    • द्वितीय क्रमांक: ₹४०,००० रोख
    • तृतीय क्रमांक: ₹३०,००० रोख

रत्नागिरी जिल्ह्यातील जास्तीत जास्त गणेशोत्सव मंडळांनी या स्पर्धेत हिरिरीने सहभागी होऊन आपल्या विधायक सामाजिक आणि सांस्कृतिक उपक्रमांची नोंद शासकीय स्तरावर करावी, असे आवाहन जिल्हा प्रशासनाने केले आहे.

दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
17:58 24-08-2026