अमेरिकेच्या तिजोरीवर १.३५ ट्रिलियन डॉलर्सचा अतिरिक्त ताण पडण्याची शक्यता; ट्रम्प यांच्या विधानामुळे राजकीय आणि आर्थिक वर्तुळात चर्चा
न्यूयॉर्क:
अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी डल्लास येथे आयोजित रिपब्लिकन पक्षाच्या एका विशेष कार्यक्रमात एक अत्यंत महत्त्वाची आणि मोठी घोषणा केली आहे. डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या अध्यक्षपदाच्या दुसऱ्या कार्यकाळातील दोन वर्षांच्या यशस्वी पूर्ततेनिमित्त या कार्यक्रमाचे आयोजन करण्यात आले होते. या व्यासपीठावरून बोलताना ट्रम्प यांनी आगामी मध्यावधी निवडणुका जिंकल्यास देशातील प्रत्येक प्रौढ नागरिकाला ५,००० डॉलर्सचा थेट लाभांश देण्याचे आश्वासन दिले आहे.
आपल्या पहिल्या आणि दुसऱ्या अध्यक्षपदाच्या प्रचारादरम्यान ‘मेक अमेरिका ग्रेट अगेन’ (अमेरिकेला पुन्हा महान बनवूया) असा नारा देणाऱ्या डोनाल्ड ट्रम्प यांनी आता थेट मतदारांना आकर्षित करण्यासाठी ही घोषणा केली असल्याचे मानले जात आहे. अमेरिकेमध्ये लवकरच पार पडणाऱ्या मध्यावधी निवडणुकांमध्ये जर रिपब्लिकन पक्षाने काँग्रेसच्या दोन्ही सभागृहात – म्हणजेच ‘हाऊस ऑफ रिप्रेझेंटेटिव्हज’ आणि ‘सिनेट’मध्ये पूर्ण बहुमत मिळवले, तरच प्रत्येक प्रौढ अमेरिकन नागरिकाला ही ५,००० डॉलर्सची रक्कम जारी केली जाईल, अशी अट ट्रम्प यांनी स्पष्ट केली आहे.
अमेरिकेच्या तिजोरीवर प्रचंड आर्थिक ताण
डोनाल्ड ट्रम्प यांनी ही मोठी आर्थिक घोषणा केली असली तरी, यामुळे अमेरिकेच्या अर्थव्यवस्थेवर आणि राष्ट्रीय तिजोरीवर प्रचंड आर्थिक दबाव वाढण्याची शक्यता तज्ज्ञांकडून व्यक्त केली जात आहे. सध्याच्या आकडेवारीनुसार, अमेरिकेत प्रौढ नागरिकांची संख्या सुमारे २४० ते २७० दशलक्ष (२४ ते २७ कोटी) इतकी आहे. जर या सर्व प्रौढ नागरिकांना प्रत्येकी ५,००० डॉलर्स देण्याचे निश्चित केले, तर अमेरिकन सरकारला तब्बल १.२ ट्रिलियन ते १.३५ ट्रिलियन डॉलर्सचा प्रचंड खर्च करावा लागणार आहे.
सध्या अमेरिकेवर आधीच ४० ट्रिलियन डॉलर्सचे अवाढव्य कर्ज आहे. अशा कठीण आर्थिक परिस्थितीत एवढ्या मोठ्या प्रमाणावर लाभांश वाटप करणे अमेरिकेच्या तिजोरीसाठी मोठे आव्हान ठरू शकते.
यापूर्वीच्या टॅरिफ लाभांशाची पार्श्वभूमी
डोनाल्ड ट्रम्प यांनी अमेरिकन नागरिकांना असा आर्थिक लाभांश देण्याची घोषणा करण्याची ही पहिलीच वेळ नाही. यापूर्वी आपल्या दुसऱ्या टर्ममध्ये त्यांनी विविध परदेशी वस्तूंवर आणि देशांवर मोठ्या प्रमाणावर आयात शुल्क (टॅरिफ) लादले होते. त्या टॅरिफच्या माध्यमातून जमा होणाऱ्या महसुलातून प्रत्येक अमेरिकन नागरिकाला २,००० डॉलर्सचा लाभांश दिला जाईल, अशी घोषणा ट्रम्प यांनी केली होती. मात्र, ती योजना प्रत्यक्षात लागू होऊ शकली नव्हती.
आता पुन्हा एकदा मध्यावधी निवडणुकांच्या पार्श्वभूमीवर ५,००० डॉलर्सच्या लाभांशाचे आश्वासन देऊन ट्रम्प यांनी अमेरिकन राजकारणात मोठा डाव टाकला आहे. रिपब्लिकन पक्ष काँग्रेसच्या दोन्ही सभागृहांमध्ये बहुमत मिळवून हे आश्वासन पूर्ण करतो का, याकडे आता संपूर्ण जगाचे लक्ष लागले आहे.
दैनिक रत्नागिरी खबरदार
ISO 9001:2015 CERTIFIED
(RNI NO. MAHMAR/2013/57411)
शासनमान्य रजिस्टर न्यूजपेपर
12:03 11-09-2026














